เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
BOARD สำหรับผู้ที่เตรียมตัวสอบ IELTS และผู้สนใจศึกษาต่อในต่างประเทศหมวดหมู่ทั่วไปพูดคุยภาษาคนสอบ IELTSมีเวลาเตรียมสอบไอเอล 2 เดือน สอบเป็นครั้งแรก ขอคำแนะนำในการเตรียมสอบ ต้องทำยังไงบ้างคะ
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเวลาเตรียมสอบไอเอล 2 เดือน สอบเป็นครั้งแรก ขอคำแนะนำในการเตรียมสอบ ต้องทำยังไงบ้างคะ  (อ่าน 27991 ครั้ง)
Kanaa
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 09:38:26 AM »

กลุ้มใจมาก ๆ ต้องได้ 6.5 ขึ้นไป ยากไหมคะ แล้ว 2 เดือนจาพอไหม  ร้องไห้
Jack the Ripper
BAND 7.0

น้ำใจ: +17/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:32:27 PM »

จริงๆแล้ว IELTS 6.5 นั้น ไม่ได้ยากอย่างที่คิดเลยครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การใช้เวลาเพียง 2 เดือนในการเตรียมตัวนั้น ขึ้นกับพื้นฐานเดิมของเจ้าของกระทู้ด้วยครับ
รวมทั้งการหมั่นฝึกฝน และมีความเข้าใจในจุดสำคัญต่างๆในการสอบ อะไรที่ต้องระวัง
การทำแบบทดสอบในหลากหลายหัวข้อ (จับเวลาด้วยนะครับ) จะเพิ่มความมั่นใจให้เราอีกทางหนึ่งด้วย
คำแนะนำในลำดับแรก ให้ลองหาแบบฝึกหัดมาลองทำ Reading, Listening แบบจับเวลา แค่นี้จะสามารถประเมิณคร่าวๆได้แล้วครับว่าจะได้คะแนนประมาณเท่าไหร่ เมื่อทำได้จำนวนกี่ข้อ ลองเอาไปคำนวณดูคะแนน ลองใช้ Calculator ข้างล่างนี้นะครับ
เครื่องมือคำนวณคะแนนสอบ IELTS
หากคะแนนอยู่ในช่วง 6.0-6.5 แล้ว แนะนำให้ลองทำอีกสัก 2-3 แบบฝึกหัด หากได้ตามนี้แนะนำให้ไปลองสอบดูเลยครับ
แต่หากว่าคะแนนยังได้ไม่ถึง อาจหาข้อมูลเกี่ยวกับเทคนิคการเตรียมสอบ IELTS แล้วฝึกให้หนักขึ้น อาจจะหาวิธีฝึก Reading ซึ่งมีหลายวิธีที่จะทำให้เราเดาทางข้อสอบ และหาคำตอบได้เร็วขึ้นครับ หากไม่สามารถฝึกด้วยตนเองได้ หรือเวลามีไม่มากพอ แนะนำให้ลองลงเรียนคอร์สเตรียมสอบดูครับ นอกจากจะได้ Tips และ Technic แล้ว ยังจะได้เพื่อนใหม่ซึ่งกำลังเตรียมสอบเหมือนกับเรา เพิ่มความมุ่งมั่นให้เราอีกหลายเท่าเลยครับ  ยิ้มเท่ห์
tamil1122
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 05:58:12 PM »

ดีจังเลย น่าสนใจมาก ขอบคุณนะครับ
หน้า: [1]
พิมพ์