เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สมัครInternational foundation yearค่ะ ป.ตรี  (อ่าน 9622 ครั้ง)
Suchanita
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +1/-0

« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 01:05:21 AM »

อยู่ม.6 กำลังเตรียมสอบIELTSเพื่อสมัคร International foundation year ของ Edinburgh U กับS.T.Andrews U ค่ะ คืออยากทราบว่าจะสามารถส่งใบสมัครไปให้เขาดูเกรดก่อนได้ไหม สักช่วงเทอม2น่ะค่ะ หรือควรจะรอส่งหลังจบม.6แล้วยื่นไปกับคะแนนIELTS (คือเห็นพี่ๆหลายคนส่งใบสมัครไปให้เขาดูเกรดก่อนที่จะส่งคะแนนIELTSตามไปน่ะค่ะ แต่พี่เขาสมัครป.ตรี/โท เลยอยากทราบว่าfoundation courseทำได้ไหม) อยากเรียนทางInternational Relationsค่ะ ต้องได้IELTS6.5 ไม่ได้เรียนอินเตอร์นะคะ จะสามารถทำได้ไหม
   P.S. นอกจากสองUที่กล่าวมาข้างต้น มีUไหนที่มีชื่อเสียงด้านIRในUKอีกไหมคะ?  เกรดเฉลี่ย3.67ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2012, 10:19:03 PM โดย Suchanita » บันทึกการเข้า
คิมเบอร์ลี่
BAND 4.0
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 11:09:57 AM »

สามารถส่งได้ค่ะ แต่ที่เห็นว่าพี่ๆที่เรียนโทส่วนใหญ่ส่งก่อนนั้น เนื่องจากมี Candidate ในระดับปริญญาโทค่อนข้างมาก การที่ส่ง Application แต่เนิ่นๆย่อมหมายถึงโอกาสที่จะได้รับการตอบรับจากทางมหาวิทยาลัยที่มากกว่าค่ะ
หลายๆคนจึงเลือกที่จะส่งตั้งแต่ยังไม่ได้รับผล IELTS หรือ คะแนนเทอมสุดท้าย หากแต่โปรแกรมที่น้องสนใจนั้น ในความเป็นจริงๆไม่ได้มีคู่แข่งขันมากนัก สามารถส่งหลังเกรดออกได้ค่ะ แต่ถ้าจะส่งก่อนก็ไม่ได้ผิดอะไรนะคะ ถ้าอยู่ในเกณฑ์ที่เค้าจะ Offer ให้ได้ก็จะ Offer เป็น Conditional Offer แบบติดรอผลการเรียนเทอมสุดท้ายค่ะ สำหรับ IELTS 6.5 ถือว่าสูงในระดับนักเรียนมัธยม แต่ก็ไม่ได้ยากเกินไปค่ะ คิดว่าถ้าน้องตั้งใจน่าจะผ่านได้แน่ๆค่ะ

พี่แนบ List ของ UK Foundation Course มาให้ดูนะคะ
http://www.ukeas.com/undergrad/foundation/list.htm
Suchanita
BAND 4.0
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 10:19:40 PM »

ขอบคุณพี่มากนะคะ  ยิ้ม
หน้า: [1]
พิมพ์