เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Nottingham VS Leeds  (อ่าน 24398 ครั้ง)
UK Applicant
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 11:22:33 PM »

ได้รับCondition Offer จากทั้งสองมหาลัยเลยค่ะ ไม่ทราบว่ามหาลัยไหนที่มีrankingดีกว่าทั้งในระดับglobalและUKคะ รวมถึงการเป็นที่รู้จักในเมืองไทยด้วยค่ะ

ขอบคุณมากๆสำหรับทุกความเห็นค่ะ
แซน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 11:23:06 PM »

http://extras.timesonline.co.uk/tol_gug/gooduniversityguide.php

ช่วยได้แต่ Ranking นะคะ
Oliboyz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 11:23:39 PM »

คุณ UK applicant ครับ ไม่ทราบว่าสมัครไปเมื่อไหร่น่ะครับ ของ nottingham คือผมรอผลอยู่ยังไม่ได้เลย
ส่วนทั้งสองมหาลัยนั้น Nottingham มีชื่อเสียงมากกว่าครับ ว่าแต่เรียนทางสาขาไหนอ่ะครับ
UK Applicant
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 11:24:12 PM »

คุณOliboyzคะ เราสมัคร Business School ไปค่ะ ตั้งแต่ช่วงปลายปีที่แล้ว รอนานมากค่ะ ใจเย็นๆนะคะ

สับสนเล็กน้อยค่ะ เพราะ Nottingham อยู่แรงค์สูงกว่าสำหรับการจัดอันดับของUK แต่Leedsแรงค์ดีกว่าในระดับโลก เช่น Global MBA 09
เลยชักงงว่ามันจะยังไงกันแน่เนี่ย หรือว่าเราเข้าใจอะไรผิด

คือคิดว่าน่าจะดูแรงค์ของ Business School จาก อันดับของGlobal MBA พวกนี้ได้น่ะค่ะ
Oliboyz
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 11:24:37 PM »

ใช่ครับ rank พวกนี้ คนจัด คนละคน อันดับก็ต่างกันไป คุณ uk ลองใช้ปัจจัยอื่นๆ ในการตัดสินใจสิครับ เช่นเมือง ค่าครองชีพ หรือ อื่นๆ เพราะสำหรับเมืองไทย ถือว่าเป็นมหาลัยที่ดีทั้งคู่ ไม่ต่างกันมากหรอกครับ ถ้าไม่นับพวก Oxford Cambridge UCL แล้ว ทั้ง Nottingham และ Leed ก็ถือว่าเป็นมหาลัยที่ดีรองลงมาน่ะครับ สู้ๆครับ ...
เป้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 11:25:04 PM »

Rank ด้านมหาลัยรวมระดับโลก ที่ยอมรับมี 2 อันที่จัด
นอกนั้นจัด ไม่ได้เน้นทางวิชาการ

อย่าง ของ time onlines weight น้ำหนัก ความพอใจของนักเรียนมากเกินไป ตัวอย่างเช่น มหาลัย อย่าง Exeter หรือ Loborough timeonline ให้อยู่อันดับTOP 15 ของ UK แต่ อันดับโลกไม่ติด TOP 200 พูดง่าย พวกจบ USA แทบจะไม่รู้จัก ลองสังเกตดีๆ rank ของ Timesonline ที่จัดใน UK คะแนน entry standard (มาตราฐานการรับนักเรียน ) ของ Exeter กับ Loughborough จะไม่สูง แต่อันดับ จัดในประเทศกลับสูงเพราะมีคะแนนความพอใจของนักเรียนมาโหวต ให้คะแนนเยอะมาก ซึ่งผมยังไม่เข้าใจว่า นักเรียนโหวตพอใจนี่คืออะไร

ผมว่าดูระดับมหาลัยโลกเลย คือ
1. Time Higher Education ( ไม่ใช่ Timesonline) อันนี้จัดมาก่อนเพื่อน และน่าเชื่อถือ ( ถึงแม้จะเอนเอียงให้เครดิตมหาลัย UK เยอะ) อันนี้คือ rank ที่จุฬาลงกรณ์ ของไทยเราติด ใน TOP 200 ซึ่งมหาลัยในไทยทุกมหาลัยก็พยายามจะให้ ติดอยู่ใน rank นี้ได้อันดับดีๆขึ้นเรื่อย เค้ามีแยกสาขาด้วย
http://www.topuniversities.com/worlduniversityrankings/results/

จาก ที่คุณ ถาม ผมว่า Nottingham ภาพรวมดังกว่านิดๆ ในระดับโลก แต่ ผมว่า Leeds ก็โอเค สรุป เลือกไปเลยไม่ต่างกันมากแน่นอน ถือว่าเป็นมหาลัย TOP 100 ของโลก (Leeds อันดับ 104, Nottingham 80 กว่าๆ)

ผมอยากให้การ อ่านประเมินข้อมูลของคนไทยให้ดูหลักการในการจัด มันไม่ใช่หรอกครับที่ว่า แล้วแต่คนจะจัด มันมีแน่ๆที่มีมาตรฐานเชื่อได้อยู่ว่า อันไหน มีมาตรฐาน ดูจากหลักเกณฑ์ได้ ว่าอันไหนเน้นวิชาการ อย่าง rank อันนี้ ผมว่าโอเค ไม่ได้เน้นคะแนน น้ำหนักไปที่ความพอใจของนักเรียน เน้น ที่ ชื่อเสียง ปริมาณอาจารย์ต่อนักเรียน หรืออะไรๆๆ ในสัดส่วนที่พอเหมาะ อย่างเช่น มีบางคะแนนมาจาก สัมภาษณ์ บริษัทที่รับคนสมัครงาน

2) อันที่สอง ที่เค้าเชือ่ถือระดับโลก อันนี้ลงในวารสาร New Weeks จัดโดย มหาวิทยาลัยจีน Professor ระดับโลกจะเชื่อถือมากกว่า เพราะการจัดอันดับ เน้นด้านวิชาการล้วนๆ เช่น รางวัลโนเบลทีได้รับ งานวิจัยที่ตีพิมพ์ สากล มาตรฐานการเข้า ( พูดง่ายๆ พวกเรื่อง ความพอใจของนักเรียน หรือ บริษัทต่างๆไม่เกี่ยว วิชาการล้วนๆ)
ซึ่ง rank อันนี้ ไม่มีมหาลัยในเมืองไทยติดอันดับเลย ครับ น่าเสียดายมากๆ

http://www.shanghairanking.com/ARWU2012.html

Rank อันนี้ Nottingham อยู่อันดับ 80 กว่าๆ Leeds เขาก็จัดให้อยู่ในอันดับ 101-150
ผมว่า โอเคทั้งคู่ครับ

มหาลัยที่ถ้าคุณจะวัดชื่อเสียงนะ ผมว่า ควรมี rank ดีๆ อยู่ทั้ง สอง chart นี้ เนื่องจาก chart หลังเน้นวิชาการล้วนๆด้วย

ซึ่งมหาลัยใน UK ที่ติดอันดับ ใน TOP 50 ของโลก ท้งสองchart นี้คือ

Cambridge
Oxford
UCL
Imperial College
Manchester

ส่วนอันดับ 51-100 ก็จะมี
Edinburgh
Sheffileld
King College London
Nottingham
Birmingham
ครับ

ส่วนเฉพาะด้าน ก็ไปดูเพิ่มเอาเอง

สรุป 2 U ที่คุณกล่าวมา ดีทั้งคู่ครับ แต่คนไทยจะรู้จัก Nottingham มากกว่า

ส่วน U อื่นๆที่ผมกล่าวอ้างอิงมา ไม่ได้ว่าไม่ดี แต่เราพูดถึงกรณีการจัดอันดับ U ทุก U ต่างมีข้อดีของตัวเองอยู่แล้ว

การจบ Oxford ไม่ได้จะแปลว่า เลิศเลอ ทำงานเป็น ไม่เช่นนั้นเอาคน จบ Oxford ไปเป็นนายกทุกประเทศทั่วโลกก็ต้องหมดปัญหาคนจน

เรียนที่ไหนก็เหมือนกันขอให้มี ability to think
แต่ที่ตอบ ตอบตามลำดับทางวิชาการระดับโลกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2012, 10:49:11 PM โดย นายไอเอล » บันทึกการเข้า
เป้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 11:25:42 PM »

ส่วนจริงแล้ว มหาลัยในอังกฤษ ที่ TOP จริงจะเป็นพวก
Oxford Canbridge Imperial UCL และ LSE ที่ทั่วโลกให้การยอมรับว่า เลิศเลอ

ส่วน ระดับถัดมา Manchester Nottingham Warwick Birmingham Leeds Southampton Sheffield (ขอโทษที่ตกบางมหาลัย) จัดว่าอยู่ใน กรุ๊ป B กรุ๊ปเดียวกันนะครับ ไม่ต่างกันมาก แต่ Warwick จะเก่าแก่น้อยที่สุดในกลุ่มนี้
loveuk
BAND 5.0
**

น้ำใจ: +1/-0

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 07:25:54 PM »

nottingham อยู่แล้วคับ leeds ผมยังไม่เคยได้ยินชื่อนี้เลย 555+
chal4oye
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 05:56:21 PM »

ผมอยากให้การ อ่านประเมินข้อมูลของคนไทยให้ดูหลักการในการจัด มันไม่ใช่หรอกครับที่ว่า แล้วแต่คนจะจัด มันมีแน่ๆที่มีมาตรฐานเชื่อได้อยู่ว่า อันไหน มีมาตรฐาน ดูจากหลักเกณฑ์ได้ ว่าอันไหนเน้นวิชาการ อย่าง rank อันนี้ ผมว่าโอเค ไม่ได้เน้นคะแนน น้ำหนักไปที่ความพอใจของนักเรียน เน้น ที่ ชื่อเสียง ปริมาณอาจารย์ต่อนักเรียน หรืออะไรๆๆ ในสัดส่วนที่พอเหมาะ อย่างเช่น มีบางคะแนนมาจาก สัมภาษณ์ บริษัทที่รับคนสมัครงาน

2) อันที่สอง ที่เค้าเชือ่ถือระดับโลก อันนี้ลงในวารสาร New Weeks จัดโดย มหาวิทยาลัยจีน Professor ระดับโลกจะเชื่อถือมากกว่า เพราะการจัดอันดับ เน้นด้านวิชาการล้วนๆ เช่น รางวัลโนเบลทีได้รับ งานวิจัยที่ตีพิมพ์ สากล มาตรฐานการเข้า ( พูดง่ายๆ พวกเรื่อง ความพอใจของนักเรียน หรือ บริษัทต่างๆไม่เกี่ยว วิชาการล้วนๆ)
ซึ่ง rank อันนี้ ไม่มีมหาลัยในเมืองไทยติดอันดับเลย ครับ น่าเสียดายมากๆ

GuL
หน้า: [1]
พิมพ์