เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเตรียมตัวเรียนคอร์ส IELTS  (อ่าน 7616 ครั้ง)
aaneksiri
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +1/-0

« เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 11:07:59 AM »

รบกวนขอคำแนะนำจากผู้เชี่ยวชาญครับ

ผมสนใจอยากจะเรียนภาษาอังกฤษเพื่อเตรียมตัวสอบ IELTS ครับ
พื้นฐานภาษาอังกฤษผมไม่ดีเอาเสียเลย
ผมไม่เคยสอบ TOEFL/IELTS/TOEIC มาก่อนเลย เคยสอบก็แค่ TU-GET ของ ม.ธรรมศาสตร์

เป้าหมายของผมคือต้องการเตรียมตัวสอบ IELTS เพื่อไปเรียนต่อใน EU และอยากจะได้คะแนนสอบ 7.0 ขึ้นไป
จากรายละเอียดส่วนตัวของผม ผมต้องทำอย่างไร เตรียมตัวอย่างไร เริ่มจากตรงไหนดีครับ

รบกวนผู้เชี่ยวชาญ ผู้รู้ ให้คำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
IELTSOfficer
เจ้าหน้าที่ไอเอล
BAND 5.0

น้ำใจ: +2/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 01:15:39 PM »

ขอแนะนำในเบื้องต้นก่อนนะคะ

จริงๆแล้วคะแนนในระดับ IELTS 7.0 นั้นไม่ได้ยากจนเกินไปค่ะ โดยค่าเฉลี่ยนักเรียนไทยโดยทั่วไปที่เตรียมตัวต่อโทฯ จะได้ IELTS เฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ BAND 6.0 นะคะ ทั้งนี้ส่วนหนึ่งเป็นเพราะการเรียนภาษาอังกฤษอย่างสับสนมาเป็นเวลานาน แต่หากมีการเตรียมตัวอย่างถูกต้องแล้ว การจะได้ IELTS 6.5-7 นั้นไม่ใช่เรื่องที่ยากจนเกินไปค่ะ โดยหากต้องการคะแนนในระดับ 7.0 จะต้องได้คะแนนตาม Requirements ดังนี้ค่ะ

Requirement for Writing Task I
Requirement for Writing Task II

จาก Link ไฟล์ที่ส้มแนบให้ จะเห็นได้ว่าการจะได้คะแนนระดับ 7.0 นั้น จะต้องมีจุดผิดพลาดทางไวยากรณ์น้อยมากๆ หรือแทบไม่มีเลย รวมทั้งมีการใช้ศัพท์ได้อย่างหลากหลายด้วยค่ะ

ดังนั้นรบกวนคุณ AANEKSIRI ส่งข้อมูลเกี่ยวกับคะแนนสอบ TU-GET ที่ได้รับกลับมายังสถาบันเพื่อที่ส้มจะได้ให้คำแนะนำอย่างถูกต้องนะคะ หากไม่สะดวกตอบทาง Board สามารถโทรสอบถามส้มโดยตรงได้ที่เบอร์ 080-4364848 หรือทาง Email สถาบันนะคะ

Remark: สำหรับการสอบ TU-GET ก็สามารถนำคะแนนมาประเมินได้ในเบื้องต้น (เนื่องจาก TU-GET นั้นไม่ได้สอบทั้ง 4 ทักษะค่ะ)

ส้ม
IELTS Officer
IELTSInstitute Team

IELTS Institute
หน้า: [1]
พิมพ์