เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมได้คะแนนน้อยลงทั้งๆที่เขียนได้เยอะขึ้น T_T  (อ่าน 18438 ครั้ง)
anna
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +1/-0

« เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 08:56:01 PM »

อยากสอบถามพี่ๆค่ะว่าทำไมได้คะแนน ielts ส่วนของ writing น้อยลงคะ จาก 5 เป็น 4.5 ทั้งๆที่ตอนแรกเขียน tast2 ได้แค่ 3 paragraph เอง เขียนได้ไม่ถึง 200 คำด้วยซ้ำเพราะเวลาหมดก่อน แต่ครั้งหลังหนูเขียนไปตั้ง 4 paragraph มี intro body 1-2 แต่สรุปเขียนได้ไม่สมบูรณ์นะคะ (ตั้งใจว่าจะเขียนประโยคสุดท้ายของสรุปแต่เวลาหมดซะก่อน เขียนได้แค่ The ...>_< examiner สั่งให้วางดินสอเลย ลบก็ไม่ได้)แต่หนูมั่นใจว่าเขียนเกิน 250 คำแน่ๆ แต่ทำไมมันได้คะแนนน้อยลงคะ พี่ๆพอจะทราบไหมคะว่าเกณฑ์การให้คะแนนส่วนของ part writing เนี่ยเค้าวัดกันยังไง pleaseeeee ^/\^
Jack the Ripper
BAND 7.0

น้ำใจ: +17/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 08:31:30 PM »

ตอบน้อง anna นะครับ
        จริงๆแล้ว เกณฑ์การให้คะแนนในส่วนWriting ของ IELTS นั้นขึ้นกับองค์ประกอบหลายอย่างครับ
หลักๆเลยมี 4 ส่วนนะครับ อย่างในส่วนของ Task II ได้แก่ Task Response,  Coherence and Cohesion, Lexical Resource, Grammatical range and Accuracy ครับ การที่ทำได้ครบ 250 คำ นั้นถือเป็นแค่ส่วนหนึ่งของ Task Response เท่านั้นเองครับ
ยังมีเกณฑ์การให้คะแนนในส่วนอื่นๆอีก อย่างเช่น ความไหลลื่นของบทความ ความหลากหลายในการใช้ศัพท์ และ การใช้โครงสร้างประโยคได้ถูกต้องเหมาะสมนะครับ เพื่อให้เข้าใจได้ง่ายพี่ได้นำ link ของวิธีการให้คะแนนในส่วนของ Writing TASK I และ TASK II
มาให้ลองนำไปศึกษาดูครับ

ดาวน์โหลด เกณฑ์การให้คะแนน Writing Task I
ดาวน์โหลด เกณฑ์การให้คะแนน Writing Task II

พี่หวังว่าคงจะช่วยทำให้น้อง anna กระจ่างขึ้นนะครับ ^^

loveuk
BAND 5.0
**

น้ำใจ: +1/-0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 05:15:07 PM »

ฝึกเขียนที่บ้่านบ่อยๆคับ ลองจัด paragraph และแบ่ง idea เป็น main category จากนั้นก้ขยายความจากจุดนั้นๆโดยการยกตัวอย่างและอธิบายผลลัพธ์ และใช้ tense ให้ตรงกับคำถาม พยายามอธิบายใน 2 มุมมอง ทั้งด้านดีและเสีย สู้ๆนะคับ
Credit : From Aj.ploy
หน้า: [1]
พิมพ์