เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เรื่องการเรียน ต่อ ปริญญาโท ที่ ประเทศอังกฤษคับ  (อ่าน 33147 ครั้ง)
nonpracha
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 05:14:16 PM »

สวัสดีคับ
คือผม มีแผนที่จะไปเรียน ต่อที่ประเทศอังกฤษ ในประมาณ ต้นปีหน้าคับ
แต่ การดำเนินการ ติดต่อกับ มหาวิทยาลัยที่เรากำลังจะไปเรียนต่อด้วยตัวเอง หรือว่าเราต้องติดต่อผ่าน เอเจนซีครับ
แล้ว สิ่งที่ผมต้องเตรียมก่อนไปสมัคร เรียนต่อ มีอะไรบ้าง ครับ ( ไม่ค่อยทราบข้อมูล คับ)
ต้องสอบอะไรรึป่าวครับ
แล้ว ค่าดำเนินการต่างๆ ตก คราวๆ ทั้งหมด เป็นค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหรครับ รบกวนผู้ รู้ด้วยครับ

อีกคำถามครับ คือผมก่ะจะไปเรียน กับแฟน แต่แฟน จะไปเรียนภาษาต่อ ไม่ได้ไปเรียนโท ต้อง มีขั้นตอนการสมัครอย่างไรครับ
แล้ว ต้องเตรียมเอกสารเหมือน ผมหรือเปล่าครับ  ต้องติดต่อเอง หรือ ติดต่อ เอเจนซีเหรือเปล่าครับ รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับ คำแนะนำครับ  ยิ้ม
นายไอเอล
เจ้าหน้าที่ไอเอล
BAND 8.5

น้ำใจ: +4/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 08:05:07 PM »

สวัสดีครับ คุณ nonpracha

สำหรับการไปเรียนต่อปริญญาโทยังประเทศอังกฤษนั้น สิ่งที่ต้องการมีดังนี้ครับ

1. ผลการเรียน (Transcript) อันนี้สำคัญเป็นอันดับ 1 เลยครับ การไปเรียนยังประเทศอังกฤษ Requirement
ในส่วนของผลการเรียนนั้นถือว่ามีความสำคัญเป็นอันดับแรก ต่างจากการไปเรียนที่อเมริกา ที่ผลสอบ GMAT และ TOEFL มีความสำคัญมากกว่าครับ
2. จดหมายแนะนำจากอาจารย์  (Letter of Recommendation) อันนี้ถือว่ามีความสำคัญในอันดับรองลงมาครับ
โดยปกติจะใช้ 2 ฉบับ แนะนำให้ขอจากอาจารย์ที่รู้จักเราเป็นอย่างดี ไม่ควรใช้ที่เป็น Pattern ของทางมหาลัย เพราะมักจะซ้ำๆซึ่ง
จะทำให้ดูไม่น่าเชื่อถืออย่างมากครับ
3. จดหมายแนะนำตัวเองและสาเหตุที่อยากเข้ามาเรียน (Statement of purpose) อันนี้นับว่ามีความสำคัญเช่นกัน จากประสบการณ์เคยเห็นนักเรียนที่ได้เกรดไม่ถึง 3.0 ได้เข้า Imperial College เพราะ SOP น่าประทับใจก็มีมาแล้วครับ
4.  Work Experiences หากเคยทำงานมาก่อน แนะนำให้ขอจดหมายรับรองการทำงาน และ จดหมายแนะนำตัวจากทางบริษัท
จะเพิ่มเครดิตให้อีกระดับนึงเลยครับ
5. อันนี้สำคัญ ขาดไม่ได้เลยครับ Language Requirement ปกติที่อังกฤษจะรับผลสอบ IELTS เป็นหลัก สำหรับการเรียนต่อปริญญาโท
จะมี requirement ขั้นต่ำที่ 6.0 แต่หากเป็นสาขาที่ต้องใช้ความสามารถทางภาษา หรือเป็น University ระดับ Top 10 มักต้องการที่ 6.5 ขึ้นไปครับ นอกจากนี้ยังสามารถใช้ผลสอบ Toefl ยื่นแทนได้เช่นกันครับแล้วแต่ความต้องการของแต่ละมหาวิทยาลัย

โดยปกติเอกสารทั้งหมดที่กล่าวมาข้างต้น หากเตรีียมพร้อมได้ด้วยตนเองสามารถยื่นได้โดยตรงเลยครับ แต่หากไม่สะดวกการใช้บริการของเอเจนซี่ก็เป็นทา่งเลือกที่สามารถทำได้ครับ แต่แนะนำให้เลือก Agency ที่เป็นตัวแทนของมหาวิทยาลัยที่เราต้องการเข้าศึกษาต่อโดยตรงครับ สำหรับค่าดำเนินการนั้นแล้วแต่ทางเอเจนซี่ครับ แต่ถ้าสมัครด้วยตนเองมีเพียงค่าสมัครสอบ IELTS ครับที่ต้องชำระ โดยปัจจุบันอยู่ที่ 5,900 บาท ต่อการสอบ 1ครั้ง ครับ โดยผลสอบสามารถเก็บไว้ได้ 2 ปี
สำหรับนักเรียนที่ต้องการไปเรียนภาษายังต่างประเทศ ต้องถามก่อนว่าไปเรียนเพื่อศึกษาต่อ หรือ ไปเรียนเพื่อพัฒนาภาษาทั่วไปครับ
ขอแนะนำ link ให้ลองศึกษาดูก่อนนะครับ หากมีข้อสงสัยสามารถสอบถามเพิ่มเติมได้เลยครับ
LINK : http://england.educatepark.com/education/step-education.php

nonpracha
BAND 4.0
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2010, 11:35:26 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆ เลยครับ
รบกวนถามครับ ถ้าผมต้องการเตรียมตัวสอบ IELTS ผมควรหาหนังสือ มาอ่าน หรือ หาสถาบัน สอนดีครับ
แล้วผล TOEIC มีส่วนในการสมัครเรียนปริญญาโท รึเปล่าครับ

แล้วถ้าเราติดต่อกับทางมหาลัยโดยตรงและทำการยื่นวีซ่าด้วยตนเอง โอกาศที่จะได้วีซ่าไปเรียนต่อ มี มากหรือ น้อยกว่า ติดต่อ เอเจนซี่รึป่าวครับ
รบกวนคุณ ไอเอล ด้วยครับ
ขอบคุณอีกครั้ง ครับ
นายไอเอล
BAND 8.5

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 09:31:42 AM »

ขอตอบอย่างนี้นะครับ
1. ถามว่าเรียน IELTS จำเป็นไหม? ตอบได้เลยครับว่า "ไม่จำเป็น" หากเราสามารถเตรียมตัวด้วยตนเองได้ และมีพื้นฐานที่ดีพอสมควรอยู่แล้ว
ขอแนะนำแบบนี้ครับ ในบรรดาทักษะที่ต้องใช้สอบ IELTS ทั้งหมด มีทักษะที่เราไม่สามารถเตรียมได้ด้วยตนเอง คือ ทักษะงานเขียน และ ทักษะการพูดครับ หากเราต้องการคะแนนในระดับที่ไม่ต่างกับพื้นฐานของเรามากนัก เช่นพื้นฐานเรา 5.5 อยากได้ 6 หรือ พื้นฐาน 6 อยากได้ 6.5 เชื่อว่าการเตรียมตัวด้วยตนเองสามารถทำได้ครับ และใช้เวลาไม่มากนัก แต่หากเรามีพื้นฐาน 5.5 แล้วอยากได้ 7.0 ผมคิดว่าการเลือกเรียนเสริมก็เป็นวิธีที่ดีครับ เพราะสามารถประหยัดได้ทั้งเรื่องเวลา และค่าใช้จ่าย เรื่องเวลาโรงเรียนจะสอนเทคนิคที่จะช่วยให้นักเรียนทำข้อสอบแต่ละ part ได้อย่างรวดเร็ว และ นักเรียนจะได้รู้ถึงจุดบอดของตนเองเพื่อที่จะได้แก้ไขก่อนไปทำการสอบจริงครับ ทำให้ไม่ต้องเสียเวลาในการค้นคว้าหาข้อมูลและลองทำทุกอย่างด้วยตนเองซึ่งค่อนข้างใช้เวลานาน น่าจะประหยัดเวลาไปได้อย่างน้อย 3-4 เดือนครับ ถึงตรงนี้อาจจะสงสัยว่าแล้วจะประหยัดค่าใช้จ่ายอย่างไรใช่ไหมครับ ยิ้ม ลองนึกเล่นๆ ครับ หากเราไปลองสอบ IELTS ซึ่งน้อยคนนักที่จะสอบผ่านได้อย่างที่ต้องการในครั้งแรก สอบ 1 ครั้งมีค่าใช้จ่าย 5,900 บาท สองครั้ง 11,800 บาทแล้วครับ แถมยังเสียความมั่นใจไปเรื่อยๆหากคะแนนไม่ดีขึ้น แต่ "แย่ลง"  จากที่เคยเจอ มีบางคนสอบมากกว่า 6 ครั้ง และยังไม่ผ่านตามเกณฑ์ที่ต้องการทำให้ท้อจนเลิกคิดไปเรียนต่อเลยก็มีครับ ดังนั้นควรเรียนหรือไม่ อันนี้ต้องลองพิจารณาดูให้ดีๆครับ
2. ผลสอบ TOEIC ไม่ได้ใช้สำหรับการเรียนต่อในสหราชอาณาจักร และไม่ช่วยให้ดูดีขึ้นแต่ประการใดครับ
3. ข้อที่สามนี่ เป็นความเห็นส่วนตัวนิดนึงนะครับ เชื่อว่าโอกาสไม่ได้น้อยกว่า แต่น่าจะมากกว่าด้วยซ้ำไป จากเหตุผลหลักๆที่ว่า
การที่เราติดต่อเอเจนซี่ (ซึ่งหลายๆที่ ทำให้โดยไม่คิดค่าใช้จ่าย) แล้วเอเจนซี่ได้รายได้จากทางใด แน่นอนครับรายได้ย่อมมาจาก
เปอร์เซ็นของนักเรียนที่สมัครผ่านมหาวิทยาลัยโดยเอเจนซี่นั้นๆ ดังนั้น นั่นคือค่าใช้จ่ายที่ทางมหาวิทยาลัยจะได้น้อยลงไปจากปกติครับ
หากเทียบกับการสมัครเองโดยตรง ซึ่งทางมหาวิทยาลัยจะได้รับรายได้ค่าคอร์สเต็มเม็ดเต็มหน่วย ย่อมน่าที่จะอยากได้เด็กที่สมัครตรงมามากกว่าครับ แต่ข้อดีของการใช้เอเจนซี่คือ 1. เอเจนซี่จะช่วยเตรียมเอกสารให้เราจนพร้อมก่อนส่งไปสมัคร ทำให้เอกสารเราไม่หลุด หลายๆคนโดย reject โดยไม่ทราบสาเหตุเพราะเอกสารไม่ครบนี่ล่ะครับ 2. เอเจนซี่ช่วยตามเอกสารให้เราได้ว่า Process ไปทั้งขั้นตอนไหน ซึ่งหากเราเป็นนักเรียนสมัครไปเองก็สามารถถามได้เช่นกัน แต่อาจไม่ได้คำตอบ หรือว่าได้คำตอบค่อนข้างช้าครับ 3. เอเจนซี่หลายๆแห่ง ช่วยเราเขียน Stement of purpose ให้ด้วยครับ
ดังนั้น หากคิดว่าเราพร้อมก็สามารถสมัครเองได้ครับ แต่หากไม่พร้อมติดต่อผ่านเอเจนซี่ก็เป็นทางออกที่นับว่าดีเช่นกันครับ (แนะนหากเลือกเอเจนซี่ ขอให้เลือกที่เป็นตัวแทนโดยตรงเท่านั้นนะครับ ไม่อย่างนั้นสมัครตรงไปเองจะดีกว่าครับ)
nonpracha
BAND 4.0
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 01:09:34 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำที่มีประโยชน์ คับ
ผมรวบกวนอีกคำถามครับ เรื่อง คะแนน IELTS ผมเห็นบางกระทู้ ว่า บางคนกำลังจะไปสมัครเข้ามหาวิทยาลัย Top Ten คะแนนสอบจึงต้องสูง เห็น มีมาหวิทยาลัย Top 20 ด้วย คือผมได้ เกรด 2.87 มันไม่ถึง 3 ครับ ผมอยากจะรบกวนขอข้อมูลหน่อยครับว่า ผมจะทราบข้อมูลว่าแต่ล่ะมหาวิทยาลัย ต้องการคะแนน IELTS มากน้อยเพียงใด รับทราบข้อมูลได้จากเวปไซต์อะไรหรอคับ หรือว่า ผมต้องเข้าไป เวปไซตของแต่ล่ะมหาวิทยาลัยที่ผม สนใจที่จะศึกษาต่อครับ...
ขอบคุณอีกครั้งครับ ยิ้ม
นายไอเอล
BAND 8.5

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 08:36:54 AM »

เท่าที่ทราบ ยังไม่มีเว็บไซต์ใดทำการรวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับเงื่อนไขตรงส่วนนี้ไว้ทั้งหมดนะครับ
แต่ที่ใกล้เคียงและมีประโยชน์มากๆสำหรับหาข้อมูล เกี่ยวกับคอร์สเรียนต่อยังสหราชอาณาจักร
ขอแนะนำเว็บนี้เลยครับ --> http://www.educationuk.org/Thailand/Home
ให้เข้าหัวข้อ search ทางด้านขวามือนะครับ จะมีข้อมูลของคอร์สเรียนตามสาขา และตามมหาวิทยาลัย
เมื่อได้คอร์ส หรือ มหาวิทยาลัยที่ถูกใจแล้ว จะมี link ไปต่อยังมหาวิทยาลัยนั้นๆอีกทีครับ
ยังไงขอให้โชคดีนะครับ ^^
nonpracha
BAND 4.0
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 11:31:03 AM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับความช่วยเหลือ ในการให้ข้อมูล
สู้ๆ ครับ
milozxx
BAND 4.0
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 04:45:55 PM »

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลคับ
หน้า: [1]
พิมพ์