เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: recommendation letter  (อ่าน 10959 ครั้ง)
45 Fighter
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 11:33:52 AM »

จำเป็นไม๊ครับเวลาสมัครเรียนโท ที่ต้องใช้แบบฟอร์มของมหาลัยที่เราจะสมัครทุกๆอัน เกรงใจอาจารย์ทีมหาลัยน่ะครับ เราให้อ.ปรินต์ให้หลายชุดเหมือนๆกันโดยใช้กระดาษจดหมายของมหาลัยทีเราจบมา ตอนป.ตรี
:p
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 11:34:18 AM »

ได้ค่ะ อันนี้ถามเอเจนซี่มาแล้ว
ไผ่
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 11:34:39 AM »

สำหรับจดหมายรับรองนี่มันก็จะมี 2 แบบ คือ

1. ทางมหาวิทยาลัยที่เราจะเข้าเรียน (โท หรือ เอก) เค้าจะมีแบบฟอร์มให้อยู่แล้ว เราก็แค่ให้อาจารย์กรอกตามนั้นครับ

2. ไม่มีแบบฟอร์มให้ โดยทางเราต้องรบกวนให้อาจารย์เขียนขึ้นเอง แบบนี้โดนส่วนใหญ่จำเป็นต้องใช้เอกสารที่มีตราสัญญลักษณ์ของมหาวิทยาลัยที่ อาจารย์เราอยู่ (ไม่จำเป็นต้องเป็นมหาวิทยาลัยเดียวกับเราก็ได้) หรือหน่วยงานที่ผู้ให้คำรับรองนั้นอยู่ครับ ซึ่งกระดาษแบบนี้ภาษาอังกฤษเค้าเรียกว่า "headed paper" ครับผม หรือกระดาษมีหัวนั่นเอง ^_^

พยายามให้ความสำคัญกับจดหมายรับรองนี่ นิดนึงนะครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับคอร์สที่เราตั้งใจอยากเข้าไปเรียนให้ได้มากๆ ควรจะเขียนแยกต่างหากให้ตรงกับคอร์สนั้นๆโดยตรงเลย จะมีประโยชนืมากครับ ต้องเข้าใจว่าวัฒนธรรมของฝรั่งเค้าจะให้ความสำคัญเรื่องของ reference มากๆ ซึ่งไม่เหมือนกับบ้านเราครับ

คิดว่าคงจะพอช่วยได้นะครับ
หน้า: [1]
พิมพ์