เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ผลสอบIELTSที่ IDP ต่างจากที่ BC หรือไม่  (อ่าน 36054 ครั้ง)
นัท
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 12:10:31 PM »

อยากถามเพื่อนๆผู้รู้ว่าผลสอบที่ได้จาก IDP เวลาเอาไปยื่นสมัครเรียนต่างจากผลสอบที่ได้จาก BC ไหม เพราะเห็นเพื่อนบางคนเคยบอกว่าบางหมาลัยในเค้ารับเฉพาะผลสอบที่สอบจาก BC เท่านั้น เป็นเช่นไรช่วยเพื่อนๆผู้รู้ช่วยแนะนำให้กระจ่างด้วย เพราะเราไม่รู้ว่าผลสอบของสองที่นี่จะมีผลต่างกันอย่างไรเมื่อนำไปยื่นสมัคร เรียน ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนล่วงหน้า
ลั้นลา~
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 12:10:59 PM »

examiner ที่ idp รับรองมาแล้วค่ะว่า ไม่มีความแตกต่างใดๆทั้งสิ้น
เพราะ examiner ทุกคนผ่านการสอบด้วยมาตรฐานเดียวกันค่ะ

เป็นข่าวลือทางการตลาดจ้ะ~ (โปรดใช้วิจารณญาณ)
เช่น ฝ่ายนึงตรวจข้อสอบง่ายกว่า อีกฝ่ายนึงก็บอกว่าถ้าเรียนอีกแห่งจะยื่นคะแนนให้ฝั่งยุโรปมิได้... เฮอๆ
นัท
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 12:11:26 PM »

ขอบคุณ คุณลั้นลามาก สรุปว่าถ้าเราไปสอบที่IDP ถ้านำผลไปสมัคร มหาลัยในอังกฤษเราก็ทำได้ใช่ไหม คือเราห่วงตรงนี้จริงเราจะไปสอบเลยไม่รู้ว่าที่ไหนดี หรือเพื่อนๆคนไหนอ่านกระทู้นี้แล้วมีคำแนะนำช่วยมาโพสต์บอกด้วยอีกทางจะดี มากๆเลย เพราะอีกไม่กี่เดือนเราจะสอบแล้วเลยชั่งใจไม่ถุกว่าต้องไปสอบที่ไหนดี ยังไงรบกวนอีกครั้ง
oomy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 12:11:48 PM »

ตอนแรกเราก็เชื่อว่าใช้ได้สองที่นะ แต่ไม่ใช่อ่ะ เพราะบางยูระบุเลยว่าขอเป็นของ BC ถ้าจะให้แน่ใจ เราว่าควรเข้าไปดูยูที่เราตั้งใจจะเข้าเลยดีกว่าเขากำหนดว่ายังไง หรือถ้ายังไม่่แน่ว่าจะเข้าที่ไหน ให้สอบ BC ไปเลย อย่าเสี่ยง
เราสอบ IDP มา แต่เพิ่งมารู้ทีหลังว่าใช้ไม่ได้
==> leeds, kingston เป็น u ที่ require BC
งง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 12:12:16 PM »

แต่เพื่อนเราสอบไอดีพีก็เข้าลีดส์ได้นะ
นัท
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 12:12:37 PM »

งั้นท่าที่ดีเราควรดูก่อนใช่ไหมว่ามหาลัยที่เราจะไปนั้นรับผลคะแนนที่ไหน แต่ยังไงขอบคุณเพื่อนทั้ง 2 คนมากที่มาโพสต์เพิ่มเติม หากมีข้อมูลเพิ่มเติมก็ขอให้มาโพสต์อีกนะขอบคุรมากๆ
WiS
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 11:41:48 AM »

ยืนยันนะครับว่ามหา'ลัยส่วนใหญ่ในอังกฤษรับIDP ด้วย ถึงแม่ว่าหน้าเวบไซด์จะเขียนว่า BC ก็ตาม เพราะว่าส่ง email ไปถามเขาแล้วครับ
ที่รับ IDP ก็มี Leeds, Manchester, St.Andrew, Imperial ยู ใหญ่ๆทั้งนั้นเลยครับ
ขอให่โชคดีนะครับ
นัท
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 08:26:22 PM »

ขอบคุณมากครับคุณ WiS ที่เข้ามาช่วยยืนยัน
ไม่ทราบว่ามีใครพอรู้บ้างไหมว่า สอบที่ไหน % ที่ข้อสอบออกมาจะง่ายกว่ากัน?
แอร์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 08:53:40 PM »

คงบอกยากค่ะ เรื่องแบบนี้
จริงๆก็คงจะพอๆกันนะคะ อยากให้ Focus ไปเรื่องสถานที่ๆไปศึกษาต่อ
หรือความสะดวกมากกว่าค่ะ
เรื่องข้อสอบ ขึ้นอยู่กับตัวเราเองมากกว่าว่าจะถนัดหัวข้อแบบไหน
แล้วข้อสอบครั้งนั้นๆออกอะไรค่ะ
ยังไงขอให้โชคดีนะคะ ยิ้ม
โอปอล
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 11:24:07 AM »

-- พอดีไปเจอเว็ปที่มีข้อมูลทางด้านนี้ เลยเอามาฝากกันค่ะ --
เครดิตเว็บนะคะ http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=cyberworm&month=08-2006&date=12&group=4&gblog=7

วันนี้ไปสอบ IELTS มาที่ BC

ก็เลย..เห็นข้อแตกต่าง (มากมาย) ระหว่าง IDP กับ BC
ก็เลยนึกได้ว่า.. เคยเห็นคนถามเกี่ยวกับว่าสอบที่ไหนดีกว่ากัน
ก็เลยคิดว่า.. เขียนบอกไว้ที่นี่ดีกว่า เผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นบ้าง.. เนอะ??

สรุปข้อแตกต่าง
1. สถานที่
--> IDP ต้องสมัครที่ตึก CP สีลมที่เดียวเท่านั้น
--> BC สมัครได้หลายที่
- บริติซ เคานซิล สยามสแควร์ โทรศัพท์: 66-2652-5480-9
- บริติซ เคานซิล ปิ่นเกล้า โทรศัพท์: 66-2884-9944-6 ต่อ 101, 102
- บริติซ เคานซิล ลาดพร้าว โทรศัพท์: 66-2937-1037-9 ต่อ 0
- อีเอฟ เอ็ดดูเคชั่น (ตึกเอ็มโพเรี่ยม ชั้น 25) โทรศัพท์: 66-2664-9966
- เมนเทอร์ อินเตอร์เนชันแนล (ซอยต้นสน ชิดลม)โทรศัพท์: 66-2255-5157-9
- แฮนด์ส ออน เอ็ดดูเคชั่นคอนซัลแท็นต์ (อาคารกมลสุโกศล ชั้น 15 สีลม) โทรศัพท์: 66-2635 5230
2. เอกสารประกอบการสมัคร
--> โดยทั่วไปเอกสารจะใช้แบบเดียวกัน คือ สำเนาบัตรประชาชนหรือpastport (เอาตัวจริงไปให้เขาดูด้วย) แล้วก็ รูปถ่าย 2 นิ้ว 2 รูป ....
--> แต่ที่จะต่างกันเห็นจะเป็นเรื่องเกี่ยวกับ ใบสมัคร และเอกสารผลการสอบ IELTS ครั้งที่ผ่านมา (ถ้ามี)
-->IDP ใบสมัครต้องไปเอาเองที่สำนักงาน ไม่มี download แล้วก็ต้องนำสำเนาผลสอบ IELTS ครั้งที่ผ่านมาไปยื่นด้วยทุกครั้ง
-->BC ใบสมัครสามารถ download ที่ http://www.britishcouncil.org/thailand ได้ .. เขียนแล้วก็เอาไปสมัครได้ ส่วนสำเนาผลการสอบ IELTS ครั้งที่ผ่านมา ไม่เห็นเขาถามหาเลย..??
3. การสมัครสอบ
-->IDP ต้องไปสมัครด้วยตัวเองเท่านั้น ไม่รับฝาก ไม่รับทางไปรษณีย์ และต้องสมัครก่อนวันสอบล่วงหน้าอย่างน้อย 10 วันทำการ (รวมวันเสาร์)
-->BC จะสมัครด้วยตนเอง หรือสมัครทางไปรษณีย์ได้ โดย ต้องสมัครก่อนล่วงหน้าอย่างน้อย 3 วัน (ปกติจะเต็มก่อนถึงกำหนดอยู่แล้วล่ะ) สำหรับการสมัครทางไปรษณีย์ ทำได้โดยการส่งใบสมัครที่กรอกเสร็จสมบูรณ์แล้วแนบมากับใบรับทราบระเบียบการ สอบ IELTS ในหน้าสุดท้ายของ Registration Guide พร้อมลายเซ็นต์กำกับ ใบโอนเงินหรือใบสั่งจ่ายเงินตัวจริงจากธนาคารยอด 5,500 บาท สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนหรือหนังสือเดินทาง และรูปถ่ายขนาด 2 นิ้ว 2 ใบ มาทางไปรษณีย์ลงทะเบียน ส่งถึง แผนกบริการการสอบ บริติซ เคานซิล กรุงเทพ
4. การจ่ายเงิน (อันนี้สำคัญนิ)
--> 5700 บาทไม่มีส่วนลด!!
--> IDP ต้องจ่ายเป็นเงินสดเท่านั้น (อดสะสมแต้มบัตรเครดิตเลย ฮือๆ)
--> BC จ่ายได้ทั้งเงินสดทั้งบัตร (เย้ๆ)
5. สถานที่สอบ
--> IDP เช้าสอบที่ รร.มณเฑียร อยู่พระราม 4 ตรงข้ามสภากาชาดไทย ตอนบ่ายสอบที่ตึก CP สีลม ชั้น 20 (จอดรถฟรีที่ รร. แต่จอดรถที่ CP ต้อง stamp ที่ IDP ได้แค่ 1 ชม)
--> BC สอบที่ รร. ปทุมวันปรินเซส ชั้นเอ็ม (มาบุญครอง) ทั้งในช่วงเช้าและช่วงบ่าย (จอดรถฟรีทั้งวัน Stamp บัตรที่จุดลงทะเบียนสอบ--อ้อ..ต้องจ่ายค่าเข้าที่จอดรถ 40 บาทก่อนนะ)
6. อุปกรณ์การสอบ
--> ทั้ง IDP และ BC เขาจะเตรียมดินสอ 2 แท่ง กับยางลบให้จ้า ซึ่งระหว่างการสอบ จะมีการเปลี่ยนดินสอแหลมๆ แท่งใหม่ๆ ให้ตลอดจ้า
--> อ้อ.. ข้อสังเกตแบบตลกๆ ก็คือ..ยางลบที่ IDP เป็นก้อนแบบว่า ผ่านการใช้มาระยะหนึ่งแล้ว
--> แต่ที่ BC เป็นก้อนใหม่ล้วนๆ จ้า (แอบดูโต๊ะอื่นๆ แล้ว ก็ใหม่เหมือนกันหมด .. หรือเป้นเพราะว่าเราโชคดีที่การสอบวันนี้ใช้ยางลบใหม่ทั้งหมดก็ไม่รู้) ความจริงเรื่องยางลบไม่ได้ส่งผลกับการสอบหรอกนะ แต่ มันน่าใช้กว่าอ่ะ..
Kalorine
BAND 5.0
**

น้ำใจ: +0/-0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 04:34:41 PM »

ปัจจุบันที่ทราบมาเริ่มมีปัญหาแล้วค่ะ
มีมหาวิทยาลัยบางแห่งในอังกฤษไม่รับผลสอบ IELTS ของ IDP นะคะ
เพื่อนที่ไปอังกฤษหลายคนบอกมาค่ะ
นายไอเอล
เจ้าหน้าที่ไอเอล
BAND 8.5

น้ำใจ: +4/-0

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 05:53:39 PM »

ปัจจุบันที่ทราบมาเริ่มมีปัญหาแล้วค่ะ
มีมหาวิทยาลัยบางแห่งในอังกฤษไม่รับผลสอบ IELTS ของ IDP นะคะ
เพื่อนที่ไปอังกฤษหลายคนบอกมาค่ะ

เรื่องนี้เป็นความเข้าใจผิดที่มีมานานแล้วครับ ขอชี้แจงดังนี้นะครับ
สำหรับการสอบ IELTS ไม่ว่าจะเป็นที่ศูนย์สอบของ British Council หรือ IDP นั้น ผลสอบสามารถนำไปใช้ได้ในทุกประเทศครับ
อ้างอิงจาก Website ของ British Council ดังนี้ครับ

"WHAT IS THE DIFFERENCE BETWEEN TAKING THE IELTS TEST WITH BRITISH COUNCIL AND WITH IDP?

IELTS is internationally owned, internationally focused, internationally accessible and internationally recognised. The British Council and IDP IELTS Australia are IELTS test delivery partners and there is no difference in taking the test with either organisation.

Examiners working with both partners have to go through the same extensive training and retraining programme and are regularly monitored to ensure they are applying the assessment criteria accurately.  Inconsistencies are not accepted and appropriate action is taken against those examiners."

ที่มา: http://www.britishcouncil.org/india-exams-ielts-faq.htm

ในส่วนที่มีความแตกต่าง ณ.ปัจจุบัน (25/2/2555)
จะเป็นเรื่องของค่าใช้จ่ายและวิธีการสอบในส่วน Listening Test เท่านั้นครับ โดยหากเลือกสอบ IELTS ที่ศูนย์สอบ IDP จะมีค่าสมัครสอบที่ 5,900 บาท ในขณะที่สมัครสอบกับทาง British Council จะมีค่าใช้จ่าย 6,300 บาทครับ ส่วน Listening Part ของ British Council ปัจจุบันใช้ individual headphone ในขณะที่ IDP จะเป็น Speaker รวมครับ

หน้า: [1]
พิมพ์