เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ IELTS  (อ่าน 9782 ครั้ง)
เด็กน้อย
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 09:13:21 AM »

ผมได้ IELTS 5.0 แต่ต้องการพัฒนาให้ได้ 6.5-6.0 ผมสมควรจะหาซื้อหนังสือของอะไรดีครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
ผู้ชายปอนปอน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 09:13:58 AM »

ความเห็นส่วนตัวผมขอแนะนำดังนี้ นะครับ

1. การเข้าใจลักษณะการคิดคะแนนของ IELTS

คะแนน มี ตั้งแต่ Band 0 - 9

เฉพาะ Listening และ Reading เท่านั้น ที่มีโอกาสได้ Band + 0.5 เช่น 4.5, 5.5, 6.5, 7.5 และ 8.5
ที่เหลือ Writing และ Speaking ไม่มีโอกาสได้ Band + 0.5 คือ จะได้ 4, 5, 6, 7, 8 และ 9 เท่านั้น

จากนั้น มาวิเคราะห์กันนะครับ

ถ้า คุณต้องการ Overall Band 6.5 นั่นหมายถึง ว่า อย่างน้อยที่สุด คุณต้องได้คะแนนรวมทั้งหมด (4 part) 25 คะแนนครับ (เฉลี่ยแล้ว 25/4 = 6.25 ทาง IELTS จะปัดเศษขึ้นให้เป็น 6.5 โดยอัตโนมัติครับ) เช่น

แบบที่ 1คือ มี 2 part ที่ได้ Band 6.5  และ อีก 2 part ที่ได้ Band 6 หรือ
แบบที่ 2 คือ มี 1 part ที่ได้ Band 7 และอีก 3 part ที่ได้ Band 6
แบบที่ 3 คือ มี 1 part ที่ได้ Band 7.5 อีก 2 part ได้ Band 6 และอีก 1 part ได้ 5.5
แบบที่ 4 คือ มี 1 part ที่ได้ Band 8 อีก 2 part ได้ Band 6 และอีก 1 part ได้ 5
(และ แบบที่ 5, 6, 7.... ใช้หลักการคิดแบบเดียวกัน แต่สังเกตว่า ตั้งแต่ แบบที่ 3 เป็นต้นไป ถ้าคุณไปสมัครต่อ ป.โท ถึงแม้คุณจะได้ Overall Band 6.5 แต่คุณจะไม่ผ่านเงื่อนไขขั้นต่ำของ มหาวิทยาลัย ที่ ทุก part ต้องได้อย่างน้อย Band 6 ดังนั้น ให้ยึดแบบที่ 1 หรือ 2 เป็นเป้าหมายหลักก่อนครับ)

2. หลังจากเข้าใจหลักการคิดคะแนนแล้ว คราวนี้ คุณต้องมาคิดครับ ว่า จะให้ Part ไหนได้ Band เท่าไหร่
เช่น สมมติ ผมเลือก แบบที่ 1มี 2 part ที่ได้ Band 6.5  และ อีก 2 part ที่ได้ Band 6 นั่นหมายความว่า

Listening และ Reading ผมต้องได้ 6.5 เท่านั้น (เพราะอีก 2 part ไม่มี +0.5 ให้ตามเหตุผลข้างต้น)
Writing และ Speaking ผมต้องได้ 6 เท่านั้น

3. จากนั้นหาหลักสูตรเรียนเพื่อให้ได้ Band ที่ต้องการ
3.1 หนังสือที่ผมแนะนำว่าควรใช้มาเพื่อเพิ่มคะแนนด้าน Listening และ Reading คือ ยี่ห้อ Cambridge ครับ มี 3 เล่ม (เทป 6 ม้วน)
3.2 เรียนการเขียนเชิงวิชาการ (Academic Writing) ซัก 2 - 3 หลักสูตร และฝึกเขียนบ่อยๆ ซัก 70 - 100 เรื่อง ก่อนสอบจริง
3.3 Speaking นี่ ฝึกยากสุดครับ อาจจะต้องหาเพื่อนชาวต่างชาติ (ถ้ามี) มาซ้อมบ่อยๆ หรือ ไปลงเรียน Conversation ก็ดีครับ แนะนำ IDP หรือ British Council เพราะเป็นศูนย์สอบ IELTS โดยตรง ไปเรียน เผลอๆ ได้เจออาจารย์ที่สอน คนเดียวกับตอนสอบจริง ก็ได้ครับ

สุดท้าย ขอให้โชคดีครับผม
หน้า: [1]
พิมพ์