เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คะแนน speaking ielts 8.0 ต้องพูดได้ขนาดไหนครับ  (อ่าน 8125 ครั้ง)
kris
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 11:22:51 PM »

คืออยากจะสมัครทุน TA ตอนไปเรียนต่อครับ แต่เค้าบอกว่าต้องมีคะแนน TSE ด้วย แต่มันไม่มีสอบในไทย พอดีเห็นเค้าบอกว่า ใช้ IELTS แทนก็ได้ แต่ต้องให้ได้ Speaking 8.0 ขึ้นไป ก็เลยคิดว่าจะลองสอบดูครับ

อยากทราบว่ามันจะต้องพูดขนาดไหนครับ ตอนสอบ ผมเคยเป็น AFS และไปอยู่ยุโรปมาอีกหลายเดือน แล้วก็ทำงานบริษัทฝรั่งอยู่ครับ พอจะมีลุ้นไหม และรบกวนช่วยบอกแนวทางการสอบ part นี้หน่อยครับ
ชมพู
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 11:23:24 PM »

IELTS 8 เกือบเต็มเลยนะเนี่ย

ของอย่างนี้ ต้องลองค่า คุ้น ๆ ว่า การให้คะแนนจะแบ่งเป็น 4 part - Grammar, Pronunciation, ประมาณว่า idea เนื้อหาที่เราพูด , อะไรอีกอย่างนึง จำไม่ได้อ่ะค่ะ แหะ ๆๆๆ

แล้วแต่ละอันจะไม่มีจุด คือ 4,5,6,7,8 ไม่มี .5 อ่ะ เพราะฉะนั้น แต่ละส่วน ห้ามตกลงมา ไม่งั้นมันจะฉุดคะแนนรวมมาก ๆ อ่ะ

เท่าที่เห็นคนรู้จักกัน ได้มากสุด 7 น่ะ แต่ว่าต้องลองค่ะ เวลาสอบ มันก้ออาศัยโชคเหมือนกันน่ะ สู้ ๆ ค่ะ เอาใจช่วยค่า ^_^
shory
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 11:24:01 PM »

เราได้ speaking = 8.0 น่ะค่ะ
... (ฟลุ้ค มั้ง แหะๆๆ)
ตอนนั้นสอบตอนมาอยู่ต่างประเทศได้เกือบปี

ถ้า ถามว่าต้องพูดได้ขนาดไหน ..ก็ไม่ต้องเท่าฝรั่งหรอกค่ะ แต่ประมาณว่าสื่อสารกันรู้เรื่อง ไม่ติดขัด แกรมม่าถูกต้อง (แต่อาจจะไม่ต้อง 100%) สำเนียงนี่ไม่ค่อยเกี่ยวเท่าไหร่ ..ภาษาที่ใช้ไม่ต้องหรูมาก และที่สำคัญคือไอเดียค่ะ ไอเดียต้องดี และน่าสนใจ และมีอารมณ์ขันค่ะ

เช่น
Q: What is your favourite dish?

A: My favourite dish is Tom Yum Koong. (เงียบ) ..Because it tastes very nice and it is ..a famous Thai dish ...
(อย่างนี้แม้จะพูดคล่องขนาดไหนก็ตาม สำเนียงดีขนาดไหนก็ตาม ไม่มีทางได้เกิน 7)

Q: What is your favourite dish?
A: 'Tom Yum Koong' is a very famous traditional Thai dish - so famous that they name a film after it! (กรรมการงง) You don't know it? (แล้วก็เริ่มแสดงท่าทาง martial art อ๊ากกก) Well, back to the point, yes, it's my favourite. In fact, I used to draw a list of my most favourite dish of all time (..กรรมการ "huh??" ) and this one just came on the top! It is a combination of hot and sour tastes of the soup and fresh large king prawns which you can easily find in Thailand. Thai people usually eat it with rice. Unfortunately, for some reasons, Thai restaurants in England usually serve it as a soup, because English people are not familiar with eating soup with rice ... But what I don't understand is ..the soup itself is hot and no body would be able to stand eating it alone, without rice!  Anyway, talking about food, you made me hungry..! (กรรมการกำลังงงและอึ้ง)

ข้อที่จริงจัง เช่นเกี่ยวกับไอเดียหรือ politics อะไรแบบนี้ ก็ให้ตอบจริงจัง ส่วนข้อธรรมดา แบบนี้ก็ต้องเน้นอารมณ์ขันเข้าว่า  ..ตอนเราสอบมีร้องเพลงให้กรรมการฟังด้วยแหละ อิอิ....แบบเค้าถามเรื่อง music แล้วถามว่าชอบฟังแนวไหน เราก็บอกๆ ไป เค้าก็ทำหน้างง เราก็ร้องให้ฟัง เค้าก็ "อ๋อ...." (คุยกันมันส์มาก)
^^'' โชคดีนะคะ
หน้า: [1]
พิมพ์