เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะสมัครยูในอังกฤษค่ะ มีข้อสงสัยนิดนึง  (อ่าน 7272 ครั้ง)
Savinee_Z
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 12:00:18 PM »

ปกติแล้ว การสมัครมหาลัยในอังกฤษต้องใช้เวลากี่เดือนถึงจะทราบผลคะ
แล้วเราต้องยื่นผล IELTS ด้วยเลยรึเปล่าคะ?
Varangkana
BAND 5.0
**

น้ำใจ: +1/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 12:15:51 PM »

1. จริงๆแล้วโดยปกติขึ้นกับแต่ละมหาวิทยาลัยค่ะ
     อย่างของเราใช้เวลาเดือนเดียวเองค่ะ
2.  จริงๆแล้ว ทำได้ทั้ง 2 แบบค่ะ จะส่งไปพร้อมใบสมัครเลยก็ได้(ซึ่งดีมากๆ)
     แต่ถ้ายังไม่ได้เตรียมตัวสอบ IELTS แล้วมีเกรดที่ดี สามารถส่งไปสมัครได้
     โดยถ้ามหาลัยเค้าสนใจจะส่ง Conditional Offer มาให้ค่ะ

สู้ๆนะคะ   ยิงฟันยิ้ม
Jack the Ripper
BAND 7.0

น้ำใจ: +17/-0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 01:04:22 PM »

โดยปกติจะอยู่ที่ 6-8 อาทิตย์ครับ ส่วนเรื่องการส่งผลสอบ IELTS ถ้าส่งได้เลยก็จะดีมากครับ แต่ถ้าเป็น U Top Require IELTS สูง
แนะนำว่าส่งเกรดไปก่อนดีกว่าครับ ถ้ามีผล IELTS ที่ใกล้เคียงสามารถส่งไปด้วยได้ครับ แต่หากต่างกันมากแนะนำว่าอย่าเพิ่งส่งครับ
เช่นถ้า Require 7 ได้ 6 ก็ส่งได้ครับ แต่ถ้าได้ 5 ไม่แนะนำให้ส่งครับ (เพราะเค้าจะดูโอกาสที่เราจะสอบผ่านด้วยครับ)
Kalorine
BAND 5.0
**

น้ำใจ: +0/-0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2010, 05:19:49 PM »

เราว่านะ เรื่องการสมัครเนี่ย ส่วนนึงมันก็ต้องดวงด้วยอ่ะ
บางทีสมัครช้าก็ใช่ว่าจะแย่ ถ้าเกิดมีคนที่ได้ Conditional offer เค้าสละสิทธิ์นะ บางทีสมัครใกล้ๆยังมีโอกาสเลย
อย่างเพื่อนเราคนนึงสมัคร Warwick ปลายเดือน June ยังได้ offer มาเลยล่ะ แต่ก็นะ
ถ้าเลือกได้สมัครเร็วไว้ก็ชัวร์กว่าค่า
หน้า: [1]
พิมพ์