เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 6898 ครั้ง)
Phandhash
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 12:11:52 AM »

ปีนี้ เรียนปีสุดท้าย แต่คาดว่าคงจบเกษตร ศรีราชา ด้วยเกรดประมาณ 3.5 หลังเรียนจบคงต้องไปเรียนต่อ อังกฤษ(ได้ทุนเรียนจากบริษัทที่ทำงานอยู่)ที่ Southampton ซึ่งผมต้องเตรียมตัว โดยมีเวลา 1 ปีหลังจากนี้ โดยยังไม่มีผล IELTS ด้วย คาดว่าต้องเรียนก่อนไปสอบด้วย อยากให้ช่วยออกความเห็นเรื่องความน่าจะเป็นที่จะสอบเข้า เรียนโท ด้าน Engineering และ ขั้นตอนการดำเนินการคร่าวๆครับ  แต่เริ่มต้นคงต้องสอบ IELTS ก่อน ใช่มั้ย
นายไอเอล
เจ้าหน้าที่ไอเอล
BAND 8.5

น้ำใจ: +4/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 01:12:27 AM »

Southampton เป็นมหาวิทยาลัยที่จัดอยู่ในระดับ Top Ten ทางด้าน Engineering ในประเทศอังกฤษครับ
ด้วยเกรดเฉลี่ย 3.5 ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องการ Apply ครับ แนะนำว่าควรจะเขียน SOP และขอ Recommend ดีๆ จากอาจารย์
และหัวหน้างานก็เพียงพอครับ ประเด็นคือคะแนนสอบ IELTS ซึ่งน่าจะต้องใช้ที่ 6.5 หากไม่ต้องการไปเสียเวลาเรียนภาษาและค่าใช้จ่าย
ในคอร์ส Pre-Sessional ของทางมหาวิทยาลัยครับ ดูจากเวลาที่มี คือเริ่มเรียนในปีการศึกษาหน้า (เดือนกันยายน)
แนะนำว่าควรเตรียมตัวแต่เนิ่นๆครับ โดยพยายามสอบ IELTS และส่งผลให้ทันในปีนี้เลย (เนื่องจาก U ระดับ Top Rank หากเตรียมตัวก่อน
ต่อนข้างได้เปรียบครับ ถ้าเลยไปปีหน้าก็จะมีคู่แข่งมากขึ้นครับ)
ปล. ผมแนะนำว่าหากสอบ IELTS ผ่านและส่งผลไปได้ในปีนี้ทันก็จะได้เปรียบมากครับ แต่หาก IELTS ยังไม่ผ่านก็แนะนำว่าให้ส่งผลคะแนนและเอกสารอื่นๆไปก่อนในช่วงสิ้นปี เพื่อรอ Conditional Offer แล้วพยายามสอบ IELTS ให้ผ่านในภายหลังและยื่นผลตามหลังไปก็ได้ครับ ^^
Phandhash
BAND 4.0
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 08:29:28 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ ^^
Nattha
BAND 4.0
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 12:56:02 PM »

ดูจากเกรดแล้วคงไม่มีปัญหานะคะ
เราว่าควรเตรียมเรื่องสอบ IELTS แต่เนิ่นๆค่ะ
ของเราเตรียมช้าไปหน่อย เกือบไม่ทันเลยค่ะ
หน้า: [1]
พิมพ์