เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
BOARD สำหรับผู้ที่เตรียมตัวสอบ IELTS และผู้สนใจศึกษาต่อในต่างประเทศหมวดหมู่ทั่วไปกลุ่มนี้เด็ก Britถึงพี่ๆน้องๆนักเรียนทุกคนที่กำลังจะไปศึกษาต่อต่างประเทศ และกำลังหาห้องพัก
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงพี่ๆน้องๆนักเรียนทุกคนที่กำลังจะไปศึกษาต่อต่างประเทศ และกำลังหาห้องพัก  (อ่าน 6461 ครั้ง)
Room-Let
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 07:59:46 PM »

ถึงพี่ๆน้องๆนักเรียนทุกคนที่กำลังจะไปศึกษาต่อต่างประเทศ และกำลังหาห้องพักอยู่ ไม่ว่าจะเป็นประเทศใดๆก็ตามนะครับ หากคุณกำลังหาบ้านพักจากเวปไซต์ที่เป็นภาษาอังกฤษอยู่ โดยเฉพาะเวปไซต์ www.gumtree.co.uk หากผู้ที่คุณกำลังติดต่อด้วยอยู่นั้นเป็นชาวต่างชาติและอ้างตัวว่าเป็นเจ้า ของบ้าน ได้เสนอหรือได้รับการติดต่อจากคุณเพื่อที่จะให้เช่าห้องพัก โดยกล่าวไว้ในการติดต่อจากอีเมลว่าตัวเค้าพักอาศัยอยู่อีกประเทศหนึ่งและมี ห้องพักอยู่ในประเทศที่เรากำลังจะไป หากแต่ให้เราจะต้องทำการโอนเงินค่าเช่าเพื่อเข้าบัญชีเค้าเพื่อเป็นการยืน ยันในการเช่าห้องพัก โดยการโอนเงินเข้าผ่าน Western Union แล้วให้นำสลิปการโอนเงินถ่ายสำเนาและส่งอีเมลไปให้เค้าเพื่อเป็นการยืนยัน โดยอาจมีพฤติกรรมแปลกๆเช่น ให้โอนเงินตามที่เค้าต้องการ โดยโอนเงินผ่านทาง Western Union เป็นชื่อของเราเองแล้วให้อีเมลให้เค้าเช่นกัน หลังจากนั้นเมื่อเค้าได้รับเงินแล้วเค้าบอกว่าเค้าจะบินกลับมาเพื่อนำกุญแจ บ้านมาให้เรา หรืออาจจะเป็นเหตุผลอื่นๆก็ตามแล้วแต่ว่าเค้าจะสามารถที่จะคิด จะพูดให้เราเชื่อถือได้...............................................จาก ทั้งหมดที่ผมเล่ามานี้.......................ผมขอเตือนนะครับว่า   "ห้ามโอนเงินหรือกระทำการใดใดที่เค้าต้องการเป็นอันขาดนะครับ ไม่ว่าคุณจะเก่งภาษาอังกฤษหรือไม่ก็ตาม เพราะคุณจะเสียเงินฟรีๆทั้งหมด โดยหากเมื่อคุณโอนเงินและส่งอีเมลให้เค้าแล้ว เค้าจะไม่ตอบอีเมลกลับมาหาคุณอีกเลย บางคนอาจคิดว่าไม่มีอะไร ไม่เป็นอะไร มาถึงที่นี่เดี๋ยวเค้าก็มาเปิดบ้านให้เองแหละ แต่.................. ไม่มีนะครับ สุดท้ายคุณอาจจะต้องนอนข้างทางก็ได้หากคุณคิดแบบนั้น มีนักเรียนมากมายที่ติดต่อกับผมเข้ามาเพื่อหาห้องพักจำนวนหลายคน โดยเสียเงินไปกับการติดต่อกับคนต่างชาติผ่านทางเวปไซต์ต่างประเทศก่อน โดยในแต่ละกรณีแต่ละคนเสียเงินฟรีๆไปในแบบลักษณะนี้คนละไม่ต่ำกว่า 1,000 ปอนด์ เป็นจำนวนคนจนผมนับไม่ถ้วน และยังมีอีกหลายคนที่ผมได้ยินจากคนรู้จักอีกจำนวนไม่น้อยเช่นกัน จนวันนี้ผมคิดว่าผมคงจะปล่อยให้เรื่องแบบนี้ผ่านหูผมไปเฉยๆไม่ได้อีกแล้ว เพราะความที่เราเป็นคนไทยที่เชื่อคนอื่นมากเกินไป โดยเฉพาะกับชาวต่างชาติที่เราอาจจะคิดว่าเค้าดี เค้าไม่โกงหรอก เค้าพัฒนาแล้ว ฮ่าๆๆ แต่กลับกลายเป็นว่าตัวแสบเลยนะครับ

ที่นี่เรามาว่ากันด้วยเรื่องที่คุณสงสัยกันอยู่ใช่มั้ยครับว่าเค้าจะเอาเงิน เราไปได้อย่างไรถ้า.....................................เราไม่ได้โอนเงิน เข้าชื่อเค้า เพราะถ้าโอนเงินเข้าชื่อเค้าก็ว่าไปอย่าง.................... เหตุผลก็คือการเคลมเงินจาก Western Union นั้นไม่จำเป็นต้องใช้ชื่อผู้ส่งหรือผู้รับใดใดทั้งสิ้น แค่....................... คุณรู้ตัวเลขรหัสที่ใบเสร็จแต่ละใบจะพิมพ์ออกมาให้คุณเพื่อแจ้งกลับไปหาคน ที่คุณโอนไปให้ เค้าก็สามารถแจ้งรับเงินได้ทันที...............แต่ทีนี้ก็คุณอีเมลไปให้ เค้าแล้วนิครับ ดังนั้นเค้าก็สามารถเคลมเงินของคุณไปใช้ได้อย่างสบายๆ ...............................แต่...ทั้งนี้ทั้งนั้นสรุปสุดท้ายไม่ว่า เค้าจะให้โอนเป็นชื่อใครก็ตามห้ามโอนเงินไปเป็นอันขาดนะครับ

จะว่าไปความจริงแล้วเจ้าของห้องพักเกือบจะโดนดีเองก็ถมเถไปนะครับ อย่างผมเองที่เคยมีคนติดต่อมา เป็นชาวต่างชาติ บอกว่าจะหาห้องให้ลูกสาว ตัวเค้าอยู่รัสเซีย เจอประกาศของผมจากเวปต่างประเทศ ก็เลยติดต่อมา    แต่................กลับแปลกครับ ไม่ขอดูรูป ไม่ขอที่อยู่ ไม่ถามอะไรเลย นอกจากว่าราคาเท่าไร อยู่แถวไหน ถามแบบพอเป็นพิธี แล้วก็จะจองเลย (น่าสงสัยมากๆ อิอิ) เสร็จแล้วก็บอกว่ามี partner อยู่ที่อังกฤษจะให้เค้าส่งเช็คมาให้ผมเป็นจำนวนเท่าตัวกับที่ผมร้องขอไป แล้วบอกต่อว่าเมื่อได้รับเช็คแล้วให้เอาไปขึ้นเงินแล้วโอนเงินให้เค้าทันที ..........555 แล้วไงหล่ะครับ ผมรู้นิครับว่าเช็คมันต้องรอเคลียร์ให้แน่ใจก่อนว่าไม่เด้งแน่แล้วค่อยมาว่า กันภายในประมาณ 5 วันทำการธนาคาร ปรากฎว่าเค้าอีเมลมาถามทุกวัน บ่อยมากว่าโอนเงินให้เค้าตามบัญชีที่เค้าให้มารึยัง แต่พอผมบอกไปว่าผมต้องรอเช็คผ่านก่อนเท่านั้นแหละครับ เค้าก็รู้นะซิว่าผมรู้ว่าเช็คต้องรอให้ผ่านก่อน เท่านั้นแหละครับไม่อีเมลมาหาผมอีกเลย สามวันต่อมาธนาคารก็ส่งเช็คพร้อมจดหมายมาแจ้งว่าเช็คเด้งครับ เป็นอันว่ากระจ่างแจ้งงงงง........................ทีนี้เรามาลองคิดกันดูซิ ครับว่าถ้าเค้าส่งอีเมลแบบนี้ไปให้กับคนทุกๆร้อยคน 1 % ที่เชื่อเค้าและโอนเงินไปให้เค้า 100 คนเค้าได้แน่นอนครับ 1,000 ปอนด์ 1,000 คนก็ 10,000 ปอนด์  555 แล้วถ้าเป็น 2-3-4-5 คนในทุกๆ 100 คนหล่ะครับที่เชื่อเค้า (นิสัยไม่ดีเลยจริงๆ).................................................. สรุปแล้วเอาเป็นว่าจะคนหาบ้าน จะคนมีบ้านให้หาก็ต้องระวังกันให้ดีทุกๆคนนะครับ

สำหรับเวปไซต์ gumtree และเวปไซต์ต่างประเทศอื่นๆในทางด้านอื่นๆก็ปกตินะครับ สามารถใช้บริการอะไรทั่วไปได้ แต่ยังไงก็ต้องตรวจสอบให้ดีก่อนนะครับ และสำหรับการหาห้องพักใน gumtree ก็ไม่ใช่ว่าจะอันตรายไปทั้งหมดหรือหลอกลวงไปทั้งหมดเช่นกัน ที่ดีดีและมีอยู่จริงก็มีมากมายครับอยู่ที่ว่าคุณจะไปติดกับเค้ารึเปล่า ........................สำหรับในส่วนของบ้านพักที่เป็นคนไทยผมยังไม่เคยได้ ยินหรือเจอะเจอใครที่จะทำอะไรแบบนี้ให้เสียหายกับคนไทยด้วยกันเองหรือคนไทย ที่ทำกับคนต่างชาติครับ (ก็น่าดีใจที่คนไทยเราไม่ทำให้เราเสียชื่อในหมู่คนไทยด้วยกันหรือคนต่างชาติ นะครับ)......................... ยังไงสุดท้ายแล้วใครก็ตามที่มาถึงลอนดอนก็ขอให้แคล้วคลาดปลอดภัย เที่ยวให้สนุก และเรียนให้จบ ให้ประสบความสำเร็จกันทุกคนนะครับ

เครดิต: พี่เม้ง-khonthaiuk
pakka
BAND 5.0
**

น้ำใจ: +1/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 02:09:18 AM »

มีประโยชน์ดีค่ะขอบคุณค่ะ
jacuzzi_min
BAND 5.0
**

น้ำใจ: +2/-0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 08:28:06 AM »

โอ ต้องระวังๆไว้แล้ว
จริงๆเว็บนี้เพื่อนที่อยู่ UK ก็แนะนำครับ
ขอบคุณ จขกท. ออกมาแนะนำแบบนี้ คงต้องระวังให้มากๆแล้วล่ะครับ
หน้า: [1]
พิมพ์