เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยจังค่ะ ที่ประเทศอังกฤษ สามารถเรียนไปทำงานไปได้มั้ยคะ?  (อ่าน 14544 ครั้ง)
teni
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 07:52:20 PM »

ตามหัวข้อที่ถามเลยนะคะ เนื่องจากสนใจจาไปเรียนต่อ แต่อยากทำงานด้วยค่ะ ที่นี้เราสามารถหางานได้จากไหนอ่ะคะ มีร้านอาหารร้านไหน สนใจรับสมัคร พนักงานต้อนรับ รึ พนักงานเสริฟบ้างรึป่าวอ่ะคะ เพราะว่าเคยมีประสบการณ์ทางด้านงานโรงแรมมาก่อน ยังงัยรบกวน ผู้มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ เนื่องจากใกล้จาเดินทางแล้วค่ะ มะอยากไปแบบเคว้ง ๆ
pakka
BAND 5.0
**

น้ำใจ: +1/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 01:57:19 AM »

ไปเรียนภาษาหรือไปเรียนปริญญาคะ

รู้สึกว่าวีซ่า นร. กฎใหม่จะให้คนที่มาเรียนภาษาทำงานได้ไม่เกิน 10 ชม./สัปดาห์นะคะ แต่ถ้าเรียนปริญญาจะได้ 20 ชม./สัปดาห์ ลองเช็คข้อมูลดูอีกทีค่ะ
Varangkana
BAND 5.0
**

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 08:31:46 AM »

ตามที่คุณ pakka บอกเลยค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
teni
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 08:38:20 AM »

ขอบคุณคุณ pakka และคุณ varangkana นะคะ พอดีจะไปเรียน ป.โทค่ะ
ก็สงสัยว่าใน UK ทำงานด้วย เรียนไปด้วยได้ไหม
พอดีตอนแรกจะไปเรียนอเมริกาแล้วทำงานไปด้วยน่ะค่ะ
แต่เปลี่ยนใจทีหลัง นี่ก็จะไปอังกฤษเดือนหน้าแล้วค่ะ.
ว่าแต่มีใครแนะนำเรื่องหางานได้บ้างคะ
Jack the Ripper
BAND 7.0

น้ำใจ: +17/-0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 11:03:57 AM »

ขอบคุณคุณ pakka และคุณ varangkana นะคะ พอดีจะไปเรียน ป.โทค่ะ
ก็สงสัยว่าใน UK ทำงานด้วย เรียนไปด้วยได้ไหม
พอดีตอนแรกจะไปเรียนอเมริกาแล้วทำงานไปด้วยน่ะค่ะ
แต่เปลี่ยนใจทีหลัง นี่ก็จะไปอังกฤษเดือนหน้าแล้วค่ะ.
ว่าแต่มีใครแนะนำเรื่องหางานได้บ้างคะ
แนะนำการหางาน

ลอง เข้าไปในเวป 3 เวปนี้นะครับ  ถ้าคิดว่าภาษาอังกฤษของตัวเองพูดฟังใช้ได้ คุณน่าจะลองไปสมัครงานกับบริษัทคนอังกฤษหรือบริษัทต่างชาติอื่นๆดู เราก็เคยได้งานจากเวป 3 เวปนี้มาตลอดเวลาเราอยากเปลี่ยนงานทีไรเราก็พึ่งเวปนี้เป็นประจำ ลองเข้าไปดูนะ งานตรึม สมัครทีไรมีเรียกสัมภาษณ์บ่อยเหมือนกัน

http://www.jobcentreplus.gov.uk

http://www.reed.co.uk  

http://www.direct.gov.uk  

บางทีการหางานอาจจะดูในเวปอย่างเดียวไม่พอ ถ้าคุณอยากได้งานจริงๆ แนะนำว่าต้องลองขยันเดินหาทุกซอก ทุกมุมบนถนนในทุกๆซอย บางที่มีตำแหน่งว่างเค้ามักจะติดประกาศไว้หน้าร้าน ว่าต้องการคนรึไม่

เป็นกำลังใจให้ เชื่อว่าถ้าตั้งใจหางานทำในอังกฤษจริงๆ ไม่ยากเกินความสามารถครับ

ถ้าแต่รองานร้านไทยหรือร้านอาหารไทยคงแก่ตายกันพอดี เพราะส่วนมากคนที่เป็นนักเรียน นศ.ไทยที่มาเรียนต่อ ไหนจะคนที่เป็นแม่บ้าน(คนไทยที่แต่งงานกับฝรั่งที่นี่) ที่พูดภาษาอังกฤษไม่ค่อยแข็งแรง(สำหรับคนที่ภาษาอังกฤษไม่ค่อยดี)  รอต่อคิวเข้าไปทำงานเสิร์ฟ งานครัวกันเป็นหางว่าว รู้จักคนในก็ได้เข้าเร็วหน่อย ไม่รู้จักคนในก็อาจจะยากขึ้น มันต้องขึ้นอยู่กับจังหวะด้วยว่ามีพนักงานในร้านลาออกหรือพักร้อน หรือเป้นช่วงที่ร้านยุ่งต้องการคนเพิ่มรึป่าวแถมเงินที่ได้ก็จะต่ำ กว่าค่าแรงตามกฎหมายของอังกฤษเกือบทุกที ถ้าจะทำงานเล่นๆแก้เหงาหาตังค์เป็นค่าขนม ก็น่าจะทำงานกับคนไทยในต่างเเดนได้

ปล. ถ้าจะทำงานกับฝรั่ง ส่วนมากเค้าจะเน้นประสบการณ์ในการทำงานเป็นสำคัญ เน้นว่าต้องเป็นคนกล้ามั่นใจ ภาษาในการฟัง-การพูดก็สำคัญมากๆ และการทำ CV ส่งไปตามเมลล์ ไม่ต้องเขียนตามความจริงทั้งหมด คุณ ๆ สามารถแต่ง CV เพื่อเมคว่ามีประสบการณ์ในการทำงานทางด้านนั้นๆมาหลายปี เเล้วก็ได้ แต่ถ้าคุณ ๆ คิดว่าเมคแล้วพอถึงเวลาจริงๆได้เข้าไปทำงานอย่างคล่องแคล่วตามที่เราไปเมคไว้ในซีวีได้ก็รอดตัวไป

อันนี้เป็นเคล็ดลับในการเปิดประตูเพื่อให้เค้า เรียกเข้าไปสัมภาษณ์งาน เอามุขนี้ไปใช้ได้ไม่หวง ทำมาแล้วประสบความสำเร็จเลยบอกต่อ

โชคดีนะครับ   ขอให้ได้งานกันเยอะ ๆ ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2010, 04:55:40 PM โดย Jack the Ripper » บันทึกการเข้า
Varangkana
BAND 5.0
**

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 04:57:27 PM »

แจ๋วเลยค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
ตอนแรกไม่เคยคิดอยากหางานเลย ได้มาอ่านที่คุณ Jack The Ripper ตอบแล้ว
ทำให้มีความหวังเลยค่ะ ขอบคุณนะคะ
หน้า: [1]
พิมพ์