เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องจดหมาย recommend ค่ะ  (อ่าน 8538 ครั้ง)
Winter Wind
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 02:04:59 PM »

พอดีเคยเห็นบางท่านบอกว่า recommend จะมากกว่า 2 ฉบับก็ได้ เลยหาอาจารย์มาเขียนให้ได้ 3 ท่าน แต่ในใบสมัครจะให้เรากรอกชื่อ-ที่อยู่คนเขียน recommend แค่ 2 คนเท่านั้น

อยากทราบว่าเราต้องเขียนแทรกคนที่ 3 ของเราไปในใบสมัครมั้ยคะ (มีที่ให้เขียนน้อยมาก อาจจะต้องเบียดๆ ดูไม่เรียบร้อย)
หรือไม่ต้องเขียน แนบจดหมายทั้ง 3 คนไปเลย แต่คนเปิดอ่านจะงงๆ มั้ยคะว่าคนที่ 3 นี้มาจากไหน

จะเลือกระบุเฉพาะ 2 จาก 3 คนก็เลือกไม่ถูกค่ะ คนนึงเป็น supervisor ตอนมหาลัย, คนนึงเป็นศิษย์เก่า U ที่จะสมัคร(อายุน้อย แต่เต็มใจเขียนให้มากๆ) อีกคนเป็นเจ้านายเก่าที่มีชื่อเสียงในวงการ(ดัง แต่ไม่ค่อยสนิทกันมากนัก)

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
mint
BAND 5.0
**

น้ำใจ: +5/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 03:38:43 PM »

อันนี้ มิ้นตอบจากประสบการณ์ที่เพิ่งสมัครไปนะคะ
ของมิ้น เลือกเอาแค่ 2 ท่านค่ะ
โดยเลือกจาก อ.ที่คิดว่าเขียนให้เราดีกว่าค่ะ
ถ้าเป็นกรณีนี้ แนะนำว่า ส่งของ อ.คนที่เต็มใจเขียนให้เรา และเป็นศิษย์เก่าค่ะ
และอีกอัน ลองเลือกดูค่ะ เจ้านายเก่าเป็นคนดัง (ดังในอังกฤษด้วยรึเปล่าคะ??? บางทีดังในไทยก็เป็นคนธรรมดาคนนึงในอังกฤษอ่ะค่ะ)
ว่าแต่สมัครที่ไหนคะเนี่ย เผื่อที่เดียวกัน
Winter Wind
BAND 4.0
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 04:13:03 PM »

ขอบคุณค่ะคุณมิ้น เราสมัครในลอนดอนไปค่ะ ถ้ายังไงก็เมลมาคุยกันได้นะคะที่ mookienet@hotmail.com
ที่ว่าเลือกยาก เพราะเจ้านายเก่าเค้าก็ดังในอังกฤษเหมือนกัน แถมสนิทกับอาจารย์ในยูที่เราจะสมัครด้วยค่ะ
เพียงแต่เค้าไม่ได้สนิทกับเรามากนัก เลยไม่รู้ว่าจะเขียน recommend แบบเข้มข้นเหมือนอาจารย์ 2 ท่านในมหาวิทยาลัยรึเปล่า

เลยเลือกไม่ถูกค่ะ กะจะเขียนว่าเป็น academic recommend กะ professional recommend ก็ไม่รู้ยูที่โน่นจะยอมมั้ย - -"
mint
BAND 5.0
**

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 09:01:09 PM »

ของเราลักไก่อ่ะค่ะ
เราแอบแกะจดมหายอ่านนิดนึง
คือเราขอไว้หลายฉบับเลย
แบบเราขอให้ professor 2 คน และเจ้านายเราเขียนให้ 4 มหาลัย
แล้วเราแอบแกะอ่าน 1 มหาลัยที่เราไม่คิดสมัครจริง
เพื่อดูว่าใครเขียนดีกว่าอ่ะค่ะ แล้วเราถึงส่งไป โดยเลือก 2 คนที่เขียนให้เราดีที่สุดค่ะ แลบลิ้น
Winter Wind
BAND 4.0
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 09:02:55 PM »

เทคนิคน่าสนใจ 555 ขอบคุณนะคะคุณ mint ^^
mint
BAND 5.0
**

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 09:15:24 PM »

ยินดีค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
พิมพ์