เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเพิ่มคะแนน Speaking ค่ะ  (อ่าน 22366 ครั้ง)
ploypp
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 11:36:53 AM »

สอบมาหลายครั้งแล้วค่ะ ทำไงดีอยากได้คะแนนสูงๆ อยากได้ 7.0 อ่ะค่ะ เพื่อนๆฝึกกันยังไงเหรอถึงได้ 7.0
Varangkana
BAND 5.0
**

น้ำใจ: +1/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 09:04:56 AM »

สำหรับเรานะ ง่ายที่สุดเริ่มจากการที่เราดู ubc ทุกวันเลย มันทำให้มั่นใจ และได้สำเนียง ได้ดูหนังสนุกๆด้วย ต่อมาก็มีเพื่อนเป็นชาวคาทอลิก จะมีฝรั่งให้เราได้ไปเจอก็ให้เขาสอนให้ เขาจะใจดี บางทีก็หัดเองเช่นไปขอพี่ที่บริษัททัวร์ขอเข้าไปสัมภาษณ์ฝรั่ง ให้เราตั้งคำถามง่ายไปเองก่อน ฟังรู้บ้างไม่รู้บ้าง บางที่ก็ไม่เข้าใจก็ทำเป็นพยักหน้าหัวเราะกลบเกลื่อนว่าเข้าใจ บางครั้งไม่เข้าใจแต่คิดเองว่าเรากำลังพูดอะไรกับเขา เขาน่าจะตอบอย่างนี้นะ มันก็จริงอ่ะ ช่วยได้ ต่อมาเรียนวิชาโทอังกฤษขอบอก ถ้าเรียนไปแต่ไม่พัฒนาเดี๋ยวก็ลืม ส่วนใหญะจะหัดเองมากกว่า เช่นเห็นป้าย ก็คิดว่ามันคือ Sign ไม่ใช่คิดว่าป้าย แล้ว ENG ว่าอะไร นอกจากคำที่ยังไม่เคยเจอ นอกจากนี้ ก็หัดฟังวิทยุ eng หาเพื่อนฝรั่งคุยทางmail ก็ขอmail มาตอนไปหัดสัมภาษณ์ไงแล้วต่อยอด ท่อง eng ทุกวัน อ่านทุกวัน เขียนทุกวัน ได้เอง ที่สำคัญถ้าไม่มีฝรั่งให้พูดก็พูดกันเองกับคนไทยไงสนุกดี ให้พูดแต่ eng ใครพูดไทยก่อนโดนปรับ เบื้องต้นฝึกแบบนี้ก็จะทำให้พื้นฐานเราโอเคแล้วค่ะ ถ้าอยากทำคะแนนได้เยอะ ก็อาจหาคอร์สที่เรียนกับชาวต่างชาติลงก็น่าจะช่วยเพิ่มคะแนนได้อีกทางนะคะ  ยิ้มเท่ห์
ExoZ
BAND 4.0
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2010, 09:11:55 AM »

ลองฝึก Speaking โดยการเปลี่ยนจากคำ/ประโยคที่ Simple มาเป็นคำ/สำนวน/อีเดียม/collocation เช่น.....

1.) I'm happy to be with you >> I'm delighted to be with you
2.) I will consider this point >> I'll take this point into account
3.) I haven't followed the news for a month >> I haven't kept up with the news for a year
4.) I worked pretty hard last night >> I was beavering away yesterday

ลอง ดูครับ....ทุกครั้งที่สมองเราคิดที่จะพูดคำ/ประโยคที่ Simple เหล่านี้ให้คิดดักไว้เลยด้วย idiom/ collocation....สำหรับ slang ต้องระวังมากๆ เพราะมันอาจจะไม่เหมาะกับ academic terms แบบ IELTS นัก
filmme
BAND 4.0
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 11:34:07 AM »

ลองฝึก Speaking โดยการเปลี่ยนจากคำ/ประโยคที่ Simple มาเป็นคำ/สำนวน/อีเดียม/collocation เช่น.....

1.) I'm happy to be with you >> I'm delighted to be with you
2.) I will consider this point >> I'll take this point into account
3.) I haven't followed the news for a month >> I haven't kept up with the news for a year
4.) I worked pretty hard last night >> I was beavering away yesterday

ลอง ดูครับ....ทุกครั้งที่สมองเราคิดที่จะพูดคำ/ประโยคที่ Simple เหล่านี้ให้คิดดักไว้เลยด้วย idiom/ collocation....สำหรับ slang ต้องระวังมากๆ เพราะมันอาจจะไม่เหมาะกับ academic terms แบบ IELTS นัก
เป็นวิธีการเพิ่มคะแนนได้จริงๆครับ เห็นผลเลย ใครยังติดวิธีการใช้ประโยคเดิม ลองหา pattern พวกนี้มาไว้บ้างจะช่วยเพิ่มคะแนนได้มากเลยครับ  เจ๋ง
loveuk
BAND 5.0
**

น้ำใจ: +1/-0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 06:55:53 PM »

ใน 4 part ของ ielts reading and speaking seem to be the easiest parts that can be easily attained นะคับ
หน้า: [1]
พิมพ์