เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบคุณและขออนุญาตถามหน่อยค่ะ  (อ่าน 21473 ครั้ง)
Sasitarn
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 10:23:18 AM »

ได้มีโอกาสอ่านข้อมูลดีๆที่โพสต์ไว้ เนื่องจากมีเพื่อนคนนึงแนะนำมาค่ะ
 รู้สึกดีใจที่มีเว็บที่พร้อมจะให้ข้อมูลเกี่ยวกับการเตรียมตัวสอบ IELTS แบบนี้นะคะ
มีข้อสงสัยน่ะค่ะ คือโดยส่วนตัวเป็นคนที่พื้นฐานไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่
ไม่เคยสอบ IELTS มาก่อนเลย แต่เคยสอบ Toefl มา เมื่อสัก 6 ปีที่แล้ว
ตอนนั้นเป็น Paper Based ค่ะ ได้คะแนนประมาณ 500 คะแนน
ตอนนี้ตั้งใจว่าจะศึกษาต่อที่ออสเตรเลีย คิดว่าคงจะลองสอบ IELTS ดู
ไม่ทราบว่ามีข้อแนะนำในการเตรียมตัวอย่างไรบ้างคะ รวมทั้งที่นี่เปิดสอนคอร์สไหนบ้างที่เกี่ยวกับ IELTS
คิดว่าอยากจะทั้งเตรียมตัวด้วยตนเอง และลงเรียนในส่วนที่ไม่ถนัดด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ 
Jack the Ripper
BAND 7.0

น้ำใจ: +17/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 02:28:10 PM »

ได้มีโอกาสอ่านข้อมูลดีๆที่โพสต์ไว้ เนื่องจากมีเพื่อนคนนึงแนะนำมาค่ะ
 รู้สึกดีใจที่มีเว็บที่พร้อมจะให้ข้อมูลเกี่ยวกับการเตรียมตัวสอบ IELTS แบบนี้นะคะ
มีข้อสงสัยน่ะค่ะ คือโดยส่วนตัวเป็นคนที่พื้นฐานไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่
ไม่เคยสอบ IELTS มาก่อนเลย แต่เคยสอบ Toefl มา เมื่อสัก 6 ปีที่แล้ว
ตอนนั้นเป็น Paper Based ค่ะ ได้คะแนนประมาณ 500 คะแนน
ตอนนี้ตั้งใจว่าจะศึกษาต่อที่ออสเตรเลีย คิดว่าคงจะลองสอบ IELTS ดู
ไม่ทราบว่ามีข้อแนะนำในการเตรียมตัวอย่างไรบ้างคะ รวมทั้งที่นี่เปิดสอนคอร์สไหนบ้างที่เกี่ยวกับ IELTS
คิดว่าอยากจะทั้งเตรียมตัวด้วยตนเอง และลงเรียนในส่วนที่ไม่ถนัดด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ 
เรียน คุณ Sasitarn

ขอบคุณนะครับ สำหรับคำชม จากที่คุณ Sasitarn แจ้งมานั้น
คุณ Sasitarn เคยสอบ Toefl มาเมื่อ 6 ปีก่อน โดยได้คะแนนประมาณ 500
ซึ่งถือว่าไม่มาก ไม่น้อยนะครับ จริงๆหากเทียบกับคะแนน IELTS จะได้ประมาณ 5.0
แต่เนื่องจาก คุณ Sasitorn สอบไว้หลายปีแล้ว จึงไม่แน่ใจว่าปัจจุบันพื้นฐานภาษาอังกฤษดีขึ้นหรืออ่อนลง
มากน้อยแค่ไหนครับ ในกรณีนี้ขอแนะนำให้เข้ามาทำ Test กับทางสถาบัน
โดยในส่วนของ Test นั้นจะทดสอบทางด้านทักษะไวยากรณ์และทักษะด้านงานเขียนเป็นหลักครับ
ทั้งนี้ในส่วนของการ TEST ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆครับ
              ในส่วนของคอร์สเรียนที่สถาบัน จะเน้นในเรื่องการเตรียมตัวสอบ IELTS ทั้งหมดครับ
โดยจะขอแนะนำเริ่มจาก คอร์สทบทวนไวยากรณ์ (Grammar Brush-up) ซึ่งจะเป็นพื้นฐานที่ดีก่อนเริ่ม
ทักษะด้านการเขียนครับ ซึ่งในทักษะด้านงานเขียนนั้นถ้าไม่แม่นในส่วนของไวยากรณ์โอกาสจะได้คะแนนที่ดีนั้นแทบเป็นไปไม่ได้เลยครับ
นอกจากนั้นการที่มีทักษะด้านไวยากรณ์ที่ดีจะทำให้ส่งผลถึงทักษะการพูดไปในตัวด้วยครับ
                จากคอร์สทบทวนไวยากรณ์ ขอแนะนำคอร์สทักษะด้านการเขียนเชิงวิชาการ (Fundamentals of Academic Writing)
เหมาะกับผู้ที่ไม่ถนัดทางด้านการเขียน คอร์สนี้จะปูพื้นฐานให้ตั้งแต่ประโยคพื้นฐาน ขึ้นไปยังประโยคซับซ้อนจนกลายเป็นเรียงความ สอนโดย อ. ชาวไทยที่จบทางด้านการสอนภาษาอังกฤษมาโดยตรง และเป็นบรรณาธิการของนิตยสารภาษาอังกฤษหลายๆฉบับครับ ดังนั้นไม่ต้องห่วงว่าจะเขียนได้ไม่ดีนะครับ
                 จากคอร์สนี้ จะไปถึงคอร์สหลักของสถาบันครับ นั่นคือคอร์สเตรียมสอบ IELTS 4 ทักษะ(IELTS Preparation) โดยคอร์สนี้ จะสอนครบทุกทักษะ ในแต่ละทักษะสอนโดยอาจารย์แต่ละท่าน ซึ่งจะเชี่ยวชาญในทักษะนั้นๆเป็นอย่างสูงครับ รับประกันโดยผลงานที่มีนักเรียนเรามากมาย ได้ผลคะแนนน่าพอใจสามารถเข้าเรียนต่อในต่างประเทศมากกว่า 500 คนในแต่ละปีครับ  โดยอาจารย์ส่วนใหญ่ของเราจะจบอักษรศาสตร์ จุฬา ระดับเกียรตินิยมอันดับ 1 โดยบางท่านได้อันดับ 1 เหรียญทองครับ ดังนั้นไม่ต้องห่วงเรื่องคุณภาพของอาจารย์นะครับ จุดเด่นอีกอย่างของคอร์สนี้คือ เรามี Post Test ที่จัดโดยให้ IELTS Examiner ที่เป็นปัจจุบันยังคงเป็น Examiner อยู่จริง(เป็นสถาบันเดียว ณ.ปัจจุบันครับ) ซึ่งทำให้นักเรียนได้สัมผัสบรรยากาศการสอบจริงก่อน ทำให้นักเรียนไม่ประหม่าเวลาต้องเข้าห้องสอบจริงๆครับ รวมทั้งเรามีการ Estmate Band พร้อมวิเคราะห์โอกาส ให้คำแนะนำ ในการจะพัฒนาให้นักเรียนได้ Band อย่างที่ต้องการครับ จึงทำให้นักเรียนมากกว่า 80% สามารถสอบผ่านได้ในการสอบครั้งแรกครั้งเดียว
                  โดยปกติเพียง 3 คอร์สนี้ก็มากพอที่จะทำให้นักเรียนได้มากกว่า Band 7.0 แล้วครับ หากความต้องการของนักเรียนอยากเพิ่มพูนทักษะทางด้านงานเขียนและการพูดโดยเฉพาะ เราได้จัดให้มีคอร์ส Intensive IELTS Writing และ Speaking and Pronunciation เพื่อเตรียมใน 2 ทักษะนี้โดยเฉพาะเลยครับ ซึ่งทั้ง 2 คอร์สนี้จะสอนโดยอาจารย์ต่างชาติชาวอังกฤษที่เก่งมากๆ
(ระดับอาจารย์ที่สอนอาจารย์ภาษาอังกฤษด้วยกัน-TESOL TRAINER และเป็นอาจารย์ที่สอนในจุฬาด้วยครับ) โดย 2 คอร์สนี้เหมาะกับผู้ที่ต้องการฝึกเพิ่มเติม หรือว่า ต้องการฝึกเฉพาะทักษะครับ
                 ขออนุญาตแนะนำเท่านี้ละกันครับ หากสงสัยคอร์สไหน อยากสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมสามารถติดต่อได้โดยตรงกับทางเจ้าหน้าที่ของสถาบันนะครับที่เบอร์ 080-4364848 , 087-3209796 เบอร์ตรง 02-6555688 ตลอดเวลาทำการครับ ^^ 

ธาริดา
นักเรียนเตรียมสอบไอเอล
BAND 5.0

น้ำใจ: +3/-0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 02:33:15 PM »

ที่นี่สอนดีจริงๆค่ะ ศิษย์เก่ามายืนยัน นอนยัน  ยิงฟันยิ้ม
Sasitarn
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 03:28:29 PM »

เมื่อสักครู่ได้ลองโทรไปสอบถามเจ้าหน้าที่แล้วค่ะ
ขอบคุณคุณ Jack The Ripper มากค่ะ ที่ช่วยอธิบายรายละเอียด
ใจจริงอยากสมัครคอร์ส IELTS preparation เสาร์-อาทิตย์เลย แต่เจ้าหน้าที่บอกว่าคอร์สเดือนสิงหาคมเต็มไปแล้ว
น่าเสียดายจังค่ะ ก็เลยคิดว่าคงเข้าไปทำ Test พรุ่งนี้ค่ะ เพราะใจจริงก็อยากลงคอร์สงานเขียนด้วยเหมือนกัน  ยิ้ม
Varangkana
BAND 5.0
**

น้ำใจ: +1/-0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2010, 12:12:33 PM »

ฝากความคิดถึงไปยัง อ.ฝนด้วยนะคะ ^^
loveuk
BAND 5.0
**

น้ำใจ: +1/-0

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 06:54:02 PM »

พี่พลอยสอน writing ดีมากครับ เปนกันเองและตลกดี เปนศิษย์เก่า warwick ด้วย แต่อาจารย์คนอื่นผมไม่รู้ว่าโอเคป่าวอ่ะ เพราะเคยมีอาจารย์คนนึงตรวจ writing (ที่ไม่ใช่พี่พลอย)ตามโควตา 3 งาน/week ให้เราแค่ 5.5  แต่พอมาให้อาจารย์ฝรั่งที่รู้จักดูบอกว่า น่าจะ 6.5 ฮืม?
นายไอเอล
เจ้าหน้าที่ไอเอล
BAND 8.5

น้ำใจ: +4/-0

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 10:31:21 PM »

พี่เข้าใจว่าเป็นน้อง Boss นะครับ
ยินดีด้วยกับคะแนนที่ได้รับ เป็นคะแนนที่สูงสำหรับน้องที่จะเข้าปริญญาตรีเลยครับ ^^
พี่ขอชี้แจงในส่วนของการตรวจงานนิดนึงนะครับ
สำหรับงานของน้อง Boss นั้น
พี่ได้ส่งให้ IELTS Examiner ตรวจเป็นกรณีพิเศษครับ
ซึ่งผู้ตรวจเป็น Examiner ท่านนึงของ British Council
แต่ทั้งนี้ในส่วนของคะแนนของงานเขียน ได้้น้อยกว่าไปสอบจริงมาได้จากหลายองค์ประกอบนะครับ
ทั้งในเรื่องของ Topic ที่เจอ และ Examiner ผู้ตรวจก็เป็นองค์ประกอบที่สำคัญครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
พิมพ์