เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นพยาบาลอยากจะไปทำงานที่อเมริกา ต้องสอบ TOEFL หรือ IELTS ดีคะ  (อ่าน 15766 ครั้ง)
นับหนึ่ง
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 08:22:14 PM »

จบพยาบาลจะไปทำงานเป็นพยาบาลที่อเมริกาได้ไหมคะ ไม่ทราบรายละเอียดเลยค่ะ ต้องใช้ TOEFL หรือ IELTS ไหม
ต้องทำอย่างไรบ้าง ใครพออธิบายได้ขอความกรุณาด้วยค่ะ   ฮืม
ดีจัง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 08:23:05 PM »

ก่อนอื่น ต้องสอบ IELTS ให้ได้คะแนนรวม 6.5 และ Oral ต้องได้ 7.0 แล้วก็สอบไลเซ่นส์พยาบาลค่ะ
NIDNOI
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 09:30:46 PM »

วางเป้าหมายให้ชัดเจนค่ะ อยากไปรัฐไหน ลองค้นหาข้อมูลดูก่อนว่าชอบที่ไหน สภาพอากาศ  ความเป็นอยู่ ค่าครองชีพ ชอบภูเขา ทุ่งหญ้า หรือชายฝั่งทะเล ชอบที่ที่มีคนไทยเยอะหรือเปล่า พอเลือกรัฐเป้าหมายได้แล้ว ค่อยเข้าไปดูข้อกำหนดของสภาการพยาบาลรัฐนั้น ๆ วิธีค้นหาก็ไม่ยาก ใช้ www.google.com แล้วใส่คำว่า nursing board ลงไป ก็จะมีเวบไซต์ของสภาการพยาบาลมาให้เราดูเยอะแยะ ซึ่งบางแห่งกำหนดว่าเราต้องผ่านการสอบ CGFNS (เป็นการสอบด้านNursing สำหรับพยาบาลที่ไม่ได้จบการศึกษาในอเมริกา ค่าสอบประมาณหมื่นเศษ สอบได้ในเมืองไทย มีการจัดสอบปีละ 3 ครั้ง) อย่างไรก็ตามยังมีอีกหลายรัฐที่ไม่ได้กำหนดว่า ผู้สมัครจะต้องผ่าน CGFNS ซึ่งตรงนี้เอง จะช่วยย่นระยะเวลาดำเนินการของเรา เท่าที่ทราบได้แก่ นิวยอร์ค และแคลิฟอร์เนีย  ส่วนรัฐอื่นๆ ก็ต้องศึกษาข้อกำหนดของเขาดูตามที่แนะนำไว้น่ะค่ะ

สำหรับเรื่องภาษา อังกฤษ ซึ่งเป็นข้อกำหนดสำหรับผู้ที่จะเข้าไปประกอบวิชาชีพในอเมริกา เขาจะกำหนดให้เราเลือกสอบได้หลายอย่าง ทั้ง TOEFL, IELTS, TOEIC ซึ่งตอนที่เราไปเลือกสอบ IELTS ค่ะ ด้วยปัจจัยหลายๆอย่างนะคะ โดยตัวข้อสอบเหมาะกับเรามากกว่า และใช้ได้ทั้งในอเมริกาและยุโรปค่ะ

ถ้าคุณนับหนึ่งเลือกรัฐที่ต้องสอบ CGFNS ก็ต้องสอบ CGFNS และ IELTS ให้ผ่านทั้งสองอย่างภายในระยะเวลา 2 ปี พอผ่านแล้วก็จะได้รับ CGFNS Certificate หลังจากนั้นก็ยื่นเรื่องขอ Visa screen และสมัครสอบ NCLEX (เป็นการสอบขอ nursing license ในรัฐที่เราต้องการไปทำงาน)  ถ้าผ่านการสอบทั้งหมด ก็เริ่มหางานได้ ซึ่งจะมี agencies เยอะแยะคอยหางานให้เรา  หลังจากที่่เลือกงานได้แล้ว นายจ้างจะสัมภาษณ์เราทางโทรศัพท์ก่อน แล้วยื่นเรื่องต่อสถานทูต หลังจากนั้นเราก็รอให้สถานทูตเรียกไปสัมภาษณ์ ถ้าสัมภาษณ์ผ่านก็จะได้วีซ่าค่ะ
NIDNOI
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 09:31:53 PM »

ลิงค์ที่เป็นประโยชน์  CGFNS  www.cgfns.org

NCLEX  www.vue.com/nclex

การสอบ CGFNS CP Exam เป็นการสอบที่ยุ่งยากค่ะ เรียกได้ว่ายากตั้งแต่ขั้นตอนสมัคร หลังจากนั้นเขาก็จะใช้เวลา review เอกสารเราประมาณ 6 เดือน ถึงได้แจ้งกำหนดสอบ ตอนที่นิดหน่อยสอบ สมัครประมาณมกราคม  รู้วันสอบต้นเดือนมิถุนายน ไปสอบประมาณกลางเดือนกรกฎาคม  เพราะฉะนั้นถ้าหากนิดหน่อยสอบในครั้งแรกไม่ผ่าน ก็จะมีเวลาสอบได้อีกครั้งในเดือนพฤศจิกายน  นี่เองที่เป็นสาเหตุให้เสียเวลาไปกับการสอบนี้เกือบ 1 ปีเต็ม  ดังนั้นจึงขอแนะนำให้คุณน้องหนึ่งศึกษาข้อมูลของ nursing board แต่ละแห่งดูก่อน ถ้าเลือกรัฐที่เขาไม่ต้องการให้สอบ CGFNS จะดีมาก ประหยัดเวลาได้เป็นปี  เพียงแต่สอบ IELTS ให้ผ่านเกณฑ์ แล้วก็ยื่นใบสมัครตรงไปที่ nursing board ที่เราเลือก รอผลการ review ประมาณ 6 เดือนค่ะ ถ้าคุณสมบัติเราครบ เขาจะส่งคู่มือการสมัครสอบ NCLEX พร้อมกับ ATT (Authorization to Test) มาให้เรา แล้วเราก็ไปสมัครสอบ NCLEX กับ Pearson VUE ซึ่งเป็นหน่วยจัดสอบ  พอสอบผ่านก็จะได้ nursing license ค่ะ 
นับหนึ่ง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 09:38:23 PM »

ขอบคุณค่ะที่ให้คำแนะนำ   ยิ้ม
หน้า: [1]
พิมพ์