เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
BOARD สำหรับผู้ที่เตรียมตัวสอบ IELTS และผู้สนใจศึกษาต่อในต่างประเทศหมวดหมู่ทั่วไปไร้สังกัดอาจารย์และเพื่อนๆครับ เขียนแบบไหนเหรอครับถึงได้ 4.5 /Wrtingผมได้ 4.5 อะครับ
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาจารย์และเพื่อนๆครับ เขียนแบบไหนเหรอครับถึงได้ 4.5 /Wrtingผมได้ 4.5 อะครับ  (อ่าน 8982 ครั้ง)
JBT
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +1/-0

« เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 06:12:01 PM »

น่าอายจังเลยที่มาเรียน Writing แล้วกลับดันได้คะแนนไม่ค่อยสวยเลย   เปล่าครับ อาจารย์สอนดีมาก ไม่เกี่ยวกับทาง อาจารย์หรือสถาบันนะครับ  ยังอยากจะไปเรียนอีกรอบหนึ่งเลย    แต่ผมมีคำถามหน่อยหนึ่ง  ผมเขียนไม่ทันกล่าวคือ

Task 1:  เขียน Intro.  แล้วก็  Body   เขียนสรุปไม่ทัน
Task 2:  เขียน Topic , Body ,Body , Conclusion

ออกมาได้ 4.5  ไม่ได้เสียใจอะไรมากครับ  แต่อยากถามว่า  ตรงไหนที่เป็นจุดพลาดหนอซึ่งผมสันนิษฐานไว้ดังนี้ และอยากรบกวนถามอาจารย์ว่า  factor เหล่านี้มีน้ำหนักจนทำให้ เป็น 4.5 หรือไม่ครับ ยิ้ม

1.  Task 1 เขียนได้ ไม่ถึง 150  คำ และ Task2 เขียนได้ไม่ถึง  250 คำ

2.  Task2  ตอบแบบแนว  Negative  ไม่เชิง Negative นะแต่ดูน่ากลัว  เข้าใจนะว่า  examiner คาดหวังจะเจอคำตอบและ attitude ที่ดี่  เลยอยากรู้ว่าถ้าเขียนแนว Negtive ไปจะโดนหั่นหรือไม่    Task2 เป็นเรื่องที่ว่า  "ตำรวจโดยทั่วไปพกปืนในขณะปฏิบัติหน้าที่   ซึ่งหลายๆครั้งถูกมองว่าอาจนำไปสู่ความรุนแรงได้   To what extent do you agree with ?
 ผมเขียน Intro , Body , Body แล้วก็ conclusion    format น่าจะพอโอเคอยู่นะ    แต่เนื้อหา ---> ผมไปตอบว่า   ผมยังคงเห็นด้วยที่ตำรวจจะยังต้องพกปืน  ด้วยเหตุผล Body1 บอกว่า หลายๆครั้งที่โจรปล้นแบงค์ จับตัวประกัน ปฏิเสธการเจรจาทุกเงื่อนไข  มันจำเป็นที่ต้องใช้ความรุนแรงอย่างเลี่ยงไม่ได้     Body2 เหตุผลและตัวอย่างคือ เป็นการ Pre-emptying crime  คือในทางจิตวิทยาเนี่ยะ โจรเห็นตำรวจเห็นอาวุธ  ทำให้ต้องคิดเยอะ ถ้าจะทำมิดีมิร้าย    Conclusion เขียนว่า เห็นด้วยที่ตำรวจต้องยังมีปืน  แถมผมเพิ่มเติมด้วยว่า   ที่สำคัญต้องให้การศึกษา การอบรม training ที่ดีแก่ตำรวจ   พร้อมส่งเสริมให้มี morality , ethique ในการปฏิบัติหน้าที่และใช้อาวุธอย่างเหมาะสมตั้งแต่ใน  Police Academy กันเลยทีเดียว

3). ผมแอบใช้ Rhetoric Structure ด้วยครับ  Taking into account that ..... , why don't .... .?  ไม่รู้ examiner เขาจะ okay ไหม

อ้อคะแนนผม   Listening 6 / Reading 6 / Writing 4.5 / Speaking 6.5   ครับ   ยิ้ม ไม่เครียดหรอกครับ  แค่ต้องฝึกเยอะๆ    แล้วรีบรู้ให้ได้ว่า "พลาดตรงไหน"     แล้วผมจะสอบใหม่

Kru Fon
อาจารย์ไอเอล
BAND 9.0

น้ำใจ: +0/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 10:03:54 PM »

ครูเห็นคำถามแล้วนะคะ และอยากทราบจังเลยว่า เป็นนร.คนไหน คลาสไหน ของครูเอ่ย คือครูอยากนัดเข้ามาคุยกันเป็นเรื่องเป็นราวเลยอ่ะจ้ะ นอกจากจะได้เคลียร์ปัญหาคาใจนี้แล้ว ครูมีเอกสารบางอย่างที่อยากเอาให้เพิ่มเติม เพื่อการเตรียมตัวก่อนสอบใหม่อีกครั้ง ซึ่งครูเชื่อว่าเอกสารที่ครูจะเตรียมไว้ให้นี้ จะมีประโยชน์ไม่น้อยเลยล่ะ ครูกวนให้ช่วยส่งชื่อมาที่อีเมลสถาบันหน่อยนะจ๊ะ พี่จอยจะได้โทรไปนัดเวลาค่ะ
สำหรับคำถามที่เขียนมานี้ ครูขอตอบเบื้องต้นข้อเดียวก่อนนะ ที่เหลืออยากคุยเป็นการส่วนตัว เพราะจะอธิบายได้ละเอียดกว่าการพิมพ์ค่ะ

1.  Task 1 เขียนได้ ไม่ถึง 150  คำ และ Task 2 เขียนได้ไม่ถึง  250 คำ
    factor นี้ ย่อมมีผลกับคะแนนแน่นอน แต่จะบอกว่า ถ้าเขียนไม่ถึงจะได้แค่ 4.5 แน่นอน ก็คงเป็นการเหมารวมมากจนเกินไป
       อย่างที่เคยสอนในคลาสแรกนะจ๊ะ  เกณฑ์การให้คะแนน Writing นั้น แบ่งออกเป็น 4 areas ซึ่งเรื่องจำนวนคำที่ข้อสอบกำหนดมานี้ เป็นส่วนหนึ่งของ  area ที่ 1 (Task response) ในการให้คะแนนเท่านั้น การเขียนได้ไม่ครบ ก็ต้องดูอีกว่า เขียนขาดไปแค่ไหนอีก
     เช่น ถ้าเขียนคำขาดไปแค่ 10 กว่าคำ แต่สามารถเขียนถึงส่วนของ Conclusion แล้ว และยังตอบโจทย์ได้ตรงประเด็นด้วย  คะแนนในส่วนนี้ ก็ย่อมไม่ได้รับผลกระทบมาก
           ตรงกันข้าม หากเขียนคำขาดไปแค่ 10 กว่าคำก็จริง แต่เขียนไม่ค่อยตรงโจทย์ คะแนนในส่วน Task response นี้ ก็ย่อมน้อยกว่าที่ควรจะเป็นเยอะ
      นอกจากนี้ การที่เขียนคำได้ไม่ครบ ย่อมส่งผลต่อการให้คะแนนในอีก 3 areas ที่เหลือค่ะ
      ไว้เจอกัน แล้วครูจะอธิบายในส่วนนี้ต่อให้เข้าใจนะจ๊ะ หวังว่าจะได้พบกันในเร็วๆ นี้ค่ะ
JBT
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +1/-0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:00:17 AM »

ขอบคุณครับ  คุณครู อาจารย์ไอเอล  .... คือจะบอกยังไงดี  ผมคิดว่าผมไม่ได้เรียนกับคุณครูแน่นอนเลย  (เพราะคุณครูพิมพ์ภาษาไทยได้อะครับ )  ผมเรียนกับอาจารย์ฝรั่งอีกท่านนึงครับ  ผมเรียนกับอาจารย์กวิลิม ครับ  อืมมม...แล้วอย่างนี้ผมจะปรึกษาอาจารย์ภาษาไทยท่านนี้ได้ไหมหนอ   แต่อย่างไรก็ดีครับ  ผมยินดีและดีใจนะครับถ้าอาจารย์ท่านนี้ จะกรุณา ชี้แนะผมเพิ่มเติม  เพราะที่ตั้งใจคือ  ผมจะต้องฝึกอีกเยอะๆๆๆๆๆๆๆ  มากๆๆๆเลย  โดยต้องหาให้เจอว่าพลาดตรงไหน อย่างนี้ได้ไหมครับขออนุญาตนะครับ  อยากคุยกับอาจารย์ท่านนี้แหละ (หรือแล้วแต่ทางสถาบันเห็นสมควรครับ)    ผมจะขอส่ง email:  ไปให้พี่จอย    ให้ข้อมูลเบื้องต้นกับทางพี่จอยก่อนนะครับ  จะส่งไปที่  ieltsinstitute@hotmail.com  นะครับ   ว่าอาจารย์ท่านนี้จะสะดวกไหม  หากสะดวก วัน/เวลาใด  โดยจะ reference กระทู้นี้แหละครับ    ผู้ส่งก็คือผม  จาก email: verywarmwelcome@hotmail.com   ครับ    เฮ้อ...... 4.5  -______-'     ขอบคุณคุณครู  อาจารย์ไอเอล มากๆ นะครับ 
IELTSOfficer
เจ้าหน้าที่ไอเอล
BAND 5.0

น้ำใจ: +2/-0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 01:40:13 AM »

ได้ค่ะ พี่ได้แจ้งให้ทางพี่จอยทราบแล้วนะคะ
ยังไงสามารถส่งเมลล์หรือโทรมาแจ้งกับทางสถาบันได้เลยค่ะ

IELTSInstitute Team.

IELTS Institute
หน้า: [1]
พิมพ์