เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะไปอังกฤษ ขอถามเรื่องที่พักครับ  (อ่าน 5561 ครั้ง)
chaiyaraj
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2010, 01:03:05 PM »

สงสัยครับว่า ระหว่างไปหาบ้านอยู่เอง , แชร์บ้านกับคนไทย , แชร์บ้านกับเพื่อนต่างชาติ
และอยู่ Dorm อะไรดีที่สุดครับ? มีใครพอแนะนำได้บ้างครับ?
Jack the Ripper
BAND 7.0

น้ำใจ: +17/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 10:32:55 AM »

สงสัยครับว่า ระหว่างไปหาบ้านอยู่เอง , แชร์บ้านกับคนไทย , แชร์บ้านกับเพื่อนต่างชาติ
และอยู่ Dorm อะไรดีที่สุดครับ? มีใครพอแนะนำได้บ้างครับ?
ถามแบบนี้คงจะตอบได้ลำบากล่ะครับ
โดยส่วนตัวสมัยผมไปเรียน ผมได้มีโอกาส 2 แบบ คือพักกับ Landlady ซึ่งภายในบ้าน มีนักศึกษาที่มาเรียนพักอยู่ด้วยกัน 2-3 คน
ข้อดีก็คือ ได้มีโอกาสรู้จักเพื่อนต่างชาติ เรียนรู้วัฒนธรรมของเค้า ทุกวันนี้ก็ยังติดต่อกันอยู่ครับ และที่สำคัญคือได้ฝึกภาษาอังกฤษ
หลักๆเลยได้จาก Landlady นี่ล่ะครับ
ส่วนข้อเสียก็มีนะครับ การที่เราอยู่กับคนต่างชาติ ทำให้การทำอาหารแตกต่างกัน ดังนั้นเรื่องที่จะมานั่งทำอาหารกินกันเองทุกวันนี่ลืมไปได้เลยครับ มีนานๆทีเราก็มาทำอาหารประจำชาติให้เค้าทานบ้าง แต่ส่วนใหญ่เป็นการซื้อทานมากกว่าครับ เพราะทำอะไรก็เกรงใจเจ้าของบ้านอ่ะครับ
หลังจากผมเรียนภาษาจบ ตอนเข้ามหาลัยจริงๆก็ได้มีโอกาสแชร์บ้านกับคนไทย นะครับ อยู่กัน 4 คน
ถามว่า Happy ไหม ก็อยู่ค่อนข้างสบาย ทำอาหารกินเองทุกวันครับ (ประหยัดมากๆ) ทำอะไรก็ไม่ต้องเกรงใจใครมาก เพราะคนไทยก็สนิทสนมกันเร็ว เวลามีวันหยุดก็ไปเที่ยวด้วยกัน เช้ารถขับไปเมืองอื่น แต่ข้อเสียก็คือ เราไม่ได้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ มากนักถ้าเทียบกับแบบแรก แต่เวลาเรามีปัญหาก็มีคนคอยช่วย และให้คำปรึกษาครับ
สรุปนะครับ: ผมคิดว่า ทั้ง 2 แบบก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป ถ้าอยากได้ภาษาก็แนะนำแบบแรกครับ แค่ถ้าคิดว่ามีเวลาปีเดียวไปเรียนทั้งที อยากเที่ยวให้คุ้ม แนะนำแบบที่ 2 เลยครับ เพราะแบบแรกบอกได้เลยว่าเหงากว่า และไม่ค่อยได้เที่ยวครับ

หน้า: [1]
พิมพ์