เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจอยากเรียนที่สก๊อตแลนด์ ^^  (อ่าน 6261 ครั้ง)
Nattha
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 12:53:27 PM »

กำลังมองหามหาวิททยาลัยค่ะ
อยากเรียนทางด้าน International Business Management
ใครพอมีคำแนะนำบ้างคะ
Jack the Ripper
BAND 7.0

น้ำใจ: +17/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 01:44:48 AM »

กำลังมองหามหาวิททยาลัยค่ะ
อยากเรียนทางด้าน International Business Management
ใครพอมีคำแนะนำบ้างคะ
มหาวิทยาลัยที่เก่าแก่และมีชื่อเสียงหลักๆของ Scotland จะมี 4 มหาวิทยาลัยคือ Edinburgh / St. Andrews / Glasgow และ Aberdeen

ครับ (เป็น 4 ใน 6 มหาวิทยาลัยที่เก่าแก่ที่สุดใน UK ด้วย อีกสองที่คือ Oxford และ Cambridge ในอังกฤษ)

ถ้าทางด้าน Business ผมแนะนำ Edinburgh กับ St Andrews ครับ

Edinburgh ไม่ยอมรับ pre-sessional course นะครับ ถ้าได้ IELTS ไม่ถึง 7.0 แม้มาเรียนภาษา ก็ต้องสอบ IELTS ใหม่

แต่ St Andrews รวมถึง Glasgow และ Aberdeen มี pre-sessional course ซึ่งถ้ายังสอบ IELTS ได้ไม่ถึง 7.0 ก็มาเรียนคอร์สภาษาได้ โดยไม่ต้องสอบ IELTS ใหม่ เช่นถ้าได้ 6.5 ก็มาเรียน 4 สัปดาห์

Scotland เป็นประเทศที่น่าอยู่ครับ ระบบการศึกษาก็ดีและมีชื่อเสียง ได้รับการยอมรับทั้งใน UK และในระดับโลก นักเรียนไทยยังไม่เยอะมากนัก (แต่สอง-สามปีมานี้ก็เริ่มมีาเรียนพอสมควรครับ แต่ก็ยังไม่เยอะมาก)

แนะนำเลยครับว่ามาเรียนที่ Scotland ไม่แพ้แคว้นอื่นๆของสหราชอาณาจักรแน่นอน!
หน้า: [1]
พิมพ์