เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเวลาประมาณ 10 วันกับการเตรียมตัวสอบ IELTS  (อ่าน 6484 ครั้ง)
pado
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 04:55:51 PM »

คือเรากำลังจะสมัครทุนป.โทที่เกาหลีน่ะ
แล้วเพิ่งมานั่งลิสต์เอกสารที่ต้องมีอันไหนทำแล้ว อันไหนยังตามที่เค้าระบุ
ปรากฏว่าต้องใช้ผลสอบวัดระดับทางภาษาเกาหลี(มีแล้ว)กับภาษาอังกฤษด้วยแล้วเค้าวงเล็บไว้ว่าคะแนน IELTS ไม่ก็ TOEFL
อยากจะบ้าตายมากค่ะ ไม่ได้แตะภาษาอังกฤษเลยหลังจากเรียนจบป.ตรี เพราะทำงานกับคนเกาหลีอะค่ะ
แล้วเอกสารต้องส่งไปถึงมหาลัยไม่เกิน 30เมษา นี้แล้วด้วย
สิ่งที่จะถามคือ
ถ้าไม่ได้ติวไม่ได้เรียนคอร์ส IELTS เลยจะพอทำได้ไหมอะคะ แค่ซื้อหนังสือมาอ่านไรงี้ ㅠㅠ
คิดว่าคงจะสอบแหละค่ะ น่าจะวันที่ 10 เมษา เพราะว่าขอจดหมายแนะนำจากอาจารย์คนเกาหลีมาแล้ว
ในเอกสารไม่ได้ระบุด้วยว่าเอาคะแนนเท่าไหร่แล้วก็ให้สอบแบบไหน
ฮือออออออออ สอบไม่ดีนี่ฆ่าตัวตายชัดๆ
ใครมีคำแนะนำดีช่วยแนะนำเราหน่อยนะ
ไม่อยากรอปีหน้าแล้วอะ ระบบทุนรัฐบาลเกามันอาจจะเปลี่ยน
mint
BAND 5.0
**

น้ำใจ: +5/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 07:57:54 PM »

แนะนำค่ะ
เวลาค่อนข้างจำกัดมากๆเลย
คงจะหาที่ติวไม่ทันแน่ๆ ดีที่สุดมิ้นต์ว่า
ให้ซื้อหนังสือแบบฝึกหัดมาลองทำก่อนเลยค่ะ
แนะนำ Cambridge IELTS 6,7 (เวลาน้อย เลือกสัก 2 เล่ม หรือ เล่มเดียวก็พอค่ะ)
คืออย่างน้อยเราจะได้รู้แนวข้อสอบ จุดที่ผิดพลาดบ่อยๆ แนะนำ Common Mistakes ค่า
แล้วลองดูตัวอย่าง Essay ดีๆได้ที่ www.ielts-blog.com นะคะ แล้วก็ถ้าเป็น
พวก Essay ของนักเรียนไทยดูได้ที่ Blog อ.ฝนค่ะ www.ielts.in.th/Articles
ยังไงขอให้ผ่านไปให้ได้นะคะ  ยิ้ม
หน้า: [1]
พิมพ์