เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: General Training Module กับ Academic Module  (อ่าน 13196 ครั้ง)
พรพจน์
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 09:23:22 AM »

ขอถามคุณครูบีนะครับ รบกวนถามความแตกต่างของทั้ง 2 อย่างว่าหากเราจะเรียนต่อทั้งในประเทศและ ตปท. ต้องเอาผลไปยื่น แล้วต้องสอบอันไหนครับ

ขอบคุณครับ
Ajarn Bee
อาจารย์ไอเอล
BAND 9.0

น้ำใจ: +0/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 09:41:39 AM »

สวัสดีค่ะ คุณพรพจน์

General Training Module ใช้สำหรับผู้ที่ต้องการศึกษาต่อในระดับ ที่ต่ำกว่าปริญญาตรี ระดับมัธยมศึกษา หลักสูตร ระยะสั้นและหลักสูตรฝึกอบรมต่างๆ หรือเพื่อการประกอบอาชีพ แพทย์ พยาบาล ตลอดจนอพยพย้ายถิ่นฐานไป อยู่ประเทศที่ใช้ภาษาอังกฤษในการสื่อสารเป็นหลักค่ะ

Academic Module เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการศึกษาต่อในระดับปริญญาขึ้นไปค่ะ

โดยปกติ Academic Module จะยาก กว่า General Training ค่ะ โดยความแตกต่างจะอยู่ที่ Part Reading กับ Writing Task 1 ค่ะ
(General Training จะเป็นการเขียนจดหมาย ส่วน Academic Module จะเป็นการอธิบายกราฟ หรือ Diagram ค่ะ)

หมวดการสอบเชิงวิชาการ (Academic Module)
จะประเมินความรู้ความ สามารถของผสมัครู้สอบในใช้การภาษาเชิงวิชาการเพื่อการศึกษา เช่น การเจรจาโต้ตอบที่ซับซ้อน
การอภิปรายเกี่ยวกับแนวความคิดนามธรรม และ การจัดการข้อมูลต่างๆอย่างมีประสิทธิภาพ

หมวด การสอบเชิงการฝึกอบรมทั่วไป (General Training Module)
จะประเมินความสามารถทางภาษาของผู้สมัครสอบอย่างกว้างๆ โดยการสอบในหมวดนี้จะเหมาะกับ ผู้สมัครที่จะนำผลสอบ
ไปใช้เพื่อการฝึกงาน เพื่อการศึกษาต่อในระดับมัธยมศึกษา หรือเพื่อการประกอบอาชีพ ในประเทศที่ใช้ภาษาอังกฤษในการสื่อสารค่ะ

** ข้อมูลบางส่วนอ้างอิง จาก Website British Council ค่ะ **

~ Ajarn Bee~
พรพจน์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 11:44:15 PM »

ขอบคุณอาจารย์มากครับ
หน้า: [1]
พิมพ์