เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การสอบ IELTS เปลี่ยนไปบ้างไหมคะ?  (อ่าน 7060 ครั้ง)
ธาริดา
นักเรียนเตรียมสอบไอเอล
BAND 5.0

น้ำใจ: +3/-0

« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 03:28:20 PM »

ดาเคยสอบ IELTS เมื่อประมาณ 6 ปีก่อน ได้ Overall 6.5 :  R6.5  L6.0 W6.0 S7
ภายใน 3 เดือนนี้จำเป็นต้องสอบ IELTS ใหม่ให้ได้ 6.5 - 7.0 จะเป็นไปได้มั้ย
ต้องเอาผลไปใช้เรียน ป.เอกค่ะ แล้วปัจจุบันนี้การสอบ IELTS แตกต่างกับสมัยก่อนมั้ยคะ??
นายไอเอล
เจ้าหน้าที่ไอเอล
BAND 8.5

น้ำใจ: +4/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 03:51:12 PM »

สวัสดีครับ คุณดา,

ก่อนอื่นต้องขอบอกนิดนึงครับว่าแนวข้อสอบ IELTS ในปัจจุบันพัฒนาไปค่อนข้างมากครับ
โดยความเห็นส่วนตัวของผม เห็นว่าข้อสอบโดยรวมยากขึ้นครับ โดยคุณดาสามารถตรวจแนวข้อสอบได้ง่ายๆครับ
ลอง Check จาก Cambridge IELTS เล่ม 1-2 และลองเทียบกับปัจจุบันเล่ม 6-7 นะครับ
              เดิมทีคุณดาน่าจะมีพื้นฐานที่ดีมากอยู่แล้ว คือได้ 6.5 ส่วนการที่คุณดาถามว่าโอกาส จะได้ 6.5-7 มีมากแค่ไหนนั้น
ผมคิดว่าไม่น่าจะยากนะครับ ทั้งนี้ต้องดูว่าภายใน 6 ปีนี้คุณดาทิ้งภาษาไปมากน้อยแค่ไหนด้วยครับ
หากให้ผมแนะนำ อยากให้คุณดาลองทำแบบฝึกหัด Cambridge IELTS เล่ม 6 หรือ 7 ดูสัก 1 Test ก็จะพอทราบว่า
ปัจจุบันคะแนนจะอยู่ในระดับใด หากมีอะไรให้ช่วยก็ยินดีครับ

~ ขอให้โชคดีในการสอบครับ~

natikorn
นักเรียนเตรียมสอบไอเอล
BAND 5.0

น้ำใจ: +3/-0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 12:10:34 PM »

อา ยากขึ้นมากครับ
ลองเทียบดูจากหนังสือได้ครับ
โดยส่วนตัว เคยสอบเมื่อ 3 ปีก่อน ก็ไม่ยากเท่าปัจจุบันครับ
ปล. ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า หรือภาษาเราอ่อนลงหว่า
หน้า: [1]
พิมพ์