เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เตรียมตัวสอบ ielts ช่วงนี้ยังทันไหมครับ  (อ่าน 7240 ครั้ง)
yabadubadu
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 01:46:16 PM »

พอดีเดิมเคยเตรียมสอบ toefl เพื่อไปอเมริกา แต่มีเหตุจำเป็นต้องเปลี่ยนแปลงแผนการเดินทางกระทันหัน
ตอนนี้กำลังมอง U ในอังกฤษ ไม่แน่ใจว่าควรสอบ IELTS หรือว่าสอบ Toefl แล้วเอาผล Toefl ไปยื่นดี
(ผลสอบ Toefl ยังไม่ดีเท่าไหร่) เห็นเพื่อนว่า IELTS ง่ายกว่า ขอคำแนะนำด้วยครับ
Strawberry
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2011, 10:32:37 PM »

จริงๆก็สามารถใช้คะแนน Toefl สมัครได้นะคะ
แต่เท่าที่ทราบมา ผล IELTS จะเป็นที่นิยมมากกว่ามากๆค่ะ
เพื่อนบอกว่า หาก Qualification พอๆกัน เค้าจะเลือกคนที่สอบ ielts ค่ะ
ถ้าคะแนน Toefl ยังไม่ใกล้เคียงก็คิดว่าลองเตรียมสอบ ielts ดูดีกว่าค่ะ
แต่ถ้าอีกนิดเดียวการเปลี่ยนไปมาอาจไม่คุ้ม ก็พยายามจนได้ Toefl ตาม requirement ก็น่าจะง่ายกว่า
ว่าแต่ยื่นที่ไหนคะเนี่ย
หน้า: [1]
พิมพ์