เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Thank you  (อ่าน 6932 ครั้ง)
nitrousoxize
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 09:25:35 AM »

ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2010, 11:56:43 PM โดย nitrousoxize » บันทึกการเข้า
P~Joy
เจ้าหน้าที่ไอเอล
BAND 4.0

น้ำใจ: +0/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 11:00:13 PM »

ขอบคุณสำหรับคำถามที่ถามมานะค่ะ จากที่แจ้งมาน้องต้องการที่จะสอบ IELTS ให้ได้คะแนน IELTS 6.5 เพื่อที่จะเข้าศึกษาต่อปริญญาโทในประเทศอังกฤษ พี่จอยจะขอตอบคำถามเป็นข้อ ๆ ตามนี้เลยนะคะ

1.ผมอยากจะทราบว่า ถ้าผมได้คะแนนประมาณ 4.5-5.0 ผมควรจะเรียนปรับพื้นในไทยก่อน แล้วค่อยไปสอบใหม่ หรือผมควรไปเรียนปรับพื้นที่ต่างประเทศเลย

- ถ้าสอบมาได้คะแนนประมาณ 4.5-5.0 นั้น ก็จะมีหลาย ๆ ปัจจัยค่ะ เช่น ไวยากรณ์ และ พื้นฐานงานเขียนเชิืงวิชาการอาจจะยังมีพื้นฐานไม่ค่อยแน่นเท่าไรจึงทำให้ได้ คะแนนไม่เป็นที่น่าพอใจ รวมทั้งทักษะ อื่น ๆ ด้วยค่ะ ทั้งนี้ถ้ามีเวลาพอสมควร แนะนำควรจะเรียนปรับพื้นฐานในไทยให้แน่นก่อน เนื่องจากว่าหากใช้เวลาในการเรียนปรับพื้นฐานในต่างประเทศ จะมีค่าใช้จ่ายที่สูงรวมทั้งเนื้อหาการเรียนในโรงเรียนภาษาในต่างประเทศจะค่อนข้างเป็นไปอย่างช้าๆค่ะ เคยมีผู้คุมสอบ IELTS พูดไว้ว่า การจะเรียนภาษาเพื่อหวังคะแนน 1 Band นั้นต้องใช้เวลาอย่างน้อยถึง 200 ชั่วโมงค่ะ

2.ด้วยคะแนน4.5-5.0 ผมอยากจะทราบว่าถ้าไปเรียนปรับพื้นที่ต่างประเทศ จะใช้เวลากี่สัปดาห์เหรอครับ เพื่อที่จะให้ได้ IELTS 6.0-6.5

- เรื่องระยะเวลาเรียนจากที่แจ้งให้ทราบจะอยู่ที่ราวๆ 12 สัปดาห์ (200 ชั่วโมง) สำหรับ 1 Band ดังนั้นหากอยากได้ที่ 6.5 จาก 4.5 น่าจะใช้เวลาราวๆ 24 สัปดาห์ หรือ 6 เดือนโดยประมาณค่ะ  ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับพื้นฐานของนักเรียนแต่ละคนด้วยนะคะ

3.ถ้ามีคะแนนIELTSประมาณ4.5-5.0 ถ้าเรียนในไทยจะใช้เวลากี่สัปดาห์เหรอครับถึงจะอัพขึ้นไปได้ประมาณ 6.0 ถึง 6.5

- ถ้าหากเรียนในประเทศไทย ต้องแจ้งนิดนึงค่ะลักษณะของคอร์สเรียนของสถาบันจะแตกต่างกับการเรียนอังกฤษเพื่อเตรียมสอบในต่างประเทศ ตรงที่ของสถาบันจะเป็นลักษณะ Intensive เน้นในเรื่องของเทคนิคที่นำไปใช้ได้จริง และเน้นลักษณะและวิธีการที่ช่วยทำให้นักเรียนสามารถพัฒนาคะแนนได้เร็วที่สุด โดยทั้งนี้แต่ละคนย่อมมีพื้นฐานไม่เท่ากันแต่จากประสบการณ์จริงทำให้ทราบว่า สามารถหวังผลได้ 1-1.5 Band สำหรับการเรียนคอร์ส IELTS Prep 1 คอร์ส (50 ชั่วโมง) ค่ะ โดยหากพื้นฐานไม่แน่นทางสถาบันจะแนะนำให้ลงเรียนในคอร์สปรับพื้นฐานซึ่งได้แก่คอร์ส Grammar Brush-up และ Fundamentals of Academic Writing ค่ะ

4.ถ้ามี คะแนนIELTSประมาณ4.5-5.0 ควรจะเลือกเรียนปรับพื้นในไทยหรือที่ต่างประเทศดี ถ้ามองในแง่ของการประหยัดเวลาและค่าใช้จ่าย

- ถ้ามองในด้านค่าใช้จ่าย แน่นอนค่ะว่าการเรียนปรับพื้นในไทยจะค่อนข้างประหยัดกว่า ทั้งในส่วนของค่าใช้จ่ายของตัวคอร์ส และยังประหยัดในเรื่องของที่พักค่ากินอยู่ด้วยค่ะ แต่การไปเรียนในต่างประเทศก็ทำให้เราได้พัฒนาในทักษะด้านการฟังและการพูด มากกว่าการเรียนในเมืองไทยค่ะ

5.ผมอยากจะทราบว่า ในการไปเรียนปรับภาษาที่ต่างประเทศเพื่ออัพ band เช่นจาก 4.5 อัพไป 5.5
กับ 5.5 อัพไป 6.5 ทั้งสองกรณีนี้จะใช้เวลาใน การเรียนเพื่ออัพband เท่ากันหรือไม่ครับ เพราะผมเคยได้ยินมาว่า กรณีแรกใช้เวลาประมาณ 9 เดือน แต่กรณีที่สองนี่เรียนแค่ไม่กี่สัปดาห์เองครับ

- ไม่เสมอไปค่ะ โดยปกติการเพิ่มคะแนนใน Band ที่สูงกว่า เช่น 5.5 ไป 6.5 หรือ 6.5 ไป 7.5 มักจะยากกว่าการเพิ่มใน Band ที่ต่ำกว่าเช่น 4.5 ไป 5.5 นะคะ แต่ทั้งนี้ขึ้นกับพื้นฐานนักเรียนเป็นหลักเลยค่ะ อย่างกรณีนักเรียนไทยที่เรียนภาษามาเกือบสิบปีนั้น ส่วนใหญ่มีพื้นฐานแล้ว แต่จับจุดไม่ได้ หรือไม่ทราบว่าคะแนน IELTS วัดกันในเรื่องอะไรบ้าง เมื่อมาเรียนแล้วทราบเทคนิค ได้ Pattern ที่นำไปใช้ได้อย่างเร็วจากอาจารย์ สามารถเพิ่มคะแนนได้อย่างเร็วก็มีค่ะ เช่น 3.5 ไป 5.5 และ 5.0 ไป 6.5 โดยการเรียนเพียงคอร์สเดียว (ประมาณ 50 ชั่วโมง) ก็มีค่ะ บางคนมาเรียนแต่เพิ่ม 0.5 ก็มีนะคะ ทั้งนี้ส่วนใหญ่ขึ้นกับพื้นฐานเดิม + ความตั้งใจ + ความพยายาม เป็นสำคัญค่ะ แนะนำว่าหากเข้ามาเรียนแล้ว ให้หมั่นทำแบบฝึกหัด ฝึกการเขียนส่งงานอาจารย์และขอคำปรึกษาอาจารย์ จะทำให้คะแนนเพิ่มขึ้นได้อย่างรวดเร็วค่ะ

ถ้ามีข้อสงสัยประการใดเพิ่มเติม โทรสอบถามพี่จอยได้ตลอดเวลาที่หมายเลข 080 436 4848 และ หมายเลข 087 320 9796 ค่ะ

พี่จอย ^^
หน้า: [1]
พิมพ์