เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบ IELTS (General Training Reading & Writing Modules)  (อ่าน 15392 ครั้ง)
kanittaya
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 09:45:43 AM »

ตอนนี้กำลังเตรียมตัวหาที่สอบ IELTS (General Training Reading & Writing Modules)เพื่อที่จะเอาไปยื่นขอ Settlemen Visa (Spouse) อยากทราบข้อมูลรายละเอียดทั้งหมด ว่าจะต้องเริ่มต้นอย่างไรบ้าง ตามข้อมูลที่สถานฑูตต้องการนั้น ต้องการแค่ระดับ A1 ไม่ทราบว่าจะยากหรือง่ายมากน้อยอย่างไร รบกวนช่วยบอกด้วยน๊ะค๊ะ ขอบบคุณค่ะ
นายไอเอล
เจ้าหน้าที่ไอเอล
BAND 8.5

น้ำใจ: +4/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 01:22:59 PM »

ตอนนี้กำลังเตรียมตัวหาที่สอบ IELTS (General Training Reading & Writing Modules)เพื่อที่จะเอาไปยื่นขอ Settlemen Visa (Spouse) อยากทราบข้อมูลรายละเอียดทั้งหมด ว่าจะต้องเริ่มต้นอย่างไรบ้าง ตามข้อมูลที่สถานฑูตต้องการนั้น ต้องการแค่ระดับ A1 ไม่ทราบว่าจะยากหรือง่ายมากน้อยอย่างไร รบกวนช่วยบอกด้วยน๊ะค๊ะ ขอบบคุณค่ะ

ตามที่สถานฑูตต้องการ ถ้าเป็นระดับ A1 ผมคิดว่าไม่จำเป็นต้องเรียนคอร์ส IELTS นะครับ
เนื่องจาก A1 ถ้าเทียบเป็นคะแนนแล้วจะอยู่ที่ IELTS 1-2.5 ซึ่งเป็นอังกฤษระดับเบื้องต้นเท่านั้น
หากต้องการเรียน น่าจะเป็นลักษณะเตรียมในเรื่อง ไวยากรณ์(Grammar) มากกว่าครับ
ซึ่งถ้าไม่มั่นใจ ผมแนะนำให้มาทำ test ที่สถาบันได้ครับ แต่หากมีพื้นภาษาอังกฤษอยู่พอสมควร
แนะนำว่าให้ลองสอบ IELTS ดูเลยได้ครับ หรือ แนะนำให้ลองเอาหนังสือเตรียมสอบ IELTS มาลองทำข้อสอบแล้ว check
คะแนนคร่าวๆดูสักเล่มก็ได้ครับ
   หากต้องการปรึกษาเพิ่มเติมโทรมาที่เบอร์ 080-4364848 คุยกับคุณจอยเจ้าหน้าที่สถาบันได้เลยครับ ^^
นายไอเอล
เจ้าหน้าที่ไอเอล
BAND 8.5

น้ำใจ: +4/-0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 02:48:02 PM »

พอดีมีผู้สนใจถามเข้ามาเลยคิดว่าน่าจะเอามาตอบใน บอร์ดครับ

จากที่ได้มีการประกาศบังคับใช้กฎใหม่สำหรับผู้ที่ต้องการย้ายถิ่นฐาน พำนักพักอาศัยอย่างถาวรมายังประเทศอังกฤษด้วยวีซ่าคู่หมั้น คู่สมรสหรือผู้ติดตามทั้งเพศเดียวกันและต่างเพศสำหรับผู้ที่มิใช่พลเมืองใน เขตยุโรปและประเทศที่ใช้ภาษาอังกฤษเป็นพื้นฐาน เช่น ชาวไทยเรา จำเป็นต้องสอบผ่านภาษาอังกฤษขั้นพื้นฐานเบื้องต้นที่ทางรัฐบาลอังกฤษ กำหนดไว้ เพื่อไม่ให้มีปัญหาในการสื่อสารในการสนทนาในชีวิตประจำวันในสังคมที่ ต้องอยู่ร่วมและสถาบันครอบครัวของคู่สมรสให้มีความเข้าใจต่อกันและกัน มิให้เกิดการขัดแย้งกันในด้านวัฒนธรรม และเสริมสร้างมิให้ใช้สาธาณูปโภคในด้านผิดๆเกิดขึ้น.

ผู้ที่จะยื่นขอวีซ่าจำเป็นต้องเข้าศึกษาภาษาอังกฤษ 40-50 ชม. เป็นอย่างน้อยสำหรับผู้ที่ไม่มีพื้นฐานด้านภาษาอังกฤษเลย เพราะผู้สมัครขอวีซ่าจำเป็นต้องเข้าใจภาษาขั้นพื้นฐาน ศัพย์ที่ใช้ในชีวิตประจำวัน รวมทั้งการอ่านและเขียน สำหรับผู้ที่มีความรู้ด้านภาษาอังกฤษอยู่แล้วก็เพียงแค่ติดต่อขอสอบเท่านั้น. โดยจะต้องแสดงให้เห็นว่ามีพื้นฐานในการใช้ภาษาในระดับ A1

เมื่อผู้สมัครขอวีซ่าจะยื่นแบบฟอร์มสมัคร ผู้สมัครต้องมีใบประกาศผ่านการสอบภาษาอังกฤษนี้ไปยื่นประกอบเป็นเอกสารสำคัญ อีกชิ้นหนึ่งในการขอวีซ่าคู่หมั้น คู่สมรสหรือผู้ติดตาม.

กฎจะเริ่มใช้ 29 พฤศจิกายน 2010

โดยสามารถเข้าไปดูผลสอบที่สามารถเทียบเคียงระดับ A1 ได้ใน link ข้างล่างครับ
http://www.ukba.homeoffice.gov.uk/sitecontent/documents/partners-other-family/english-tests-partners.pdf
smon19
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 08:10:01 PM »

ครับ เข้าใจครับ ขอบคุณ
รับทำวีซ่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2012, 12:03:27 PM โดย smon19 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
พิมพ์