เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเทคนิค ในการฟัง Listening จากเพื่อนๆ ค่ะ  (อ่าน 6606 ครั้ง)
ubuntu
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 01:31:56 AM »

เพื่อนๆ ที่สอบได้ Listening เยอะ ๆ สอนเทคนิคหน่อยค่ะ ว่าฟังยังไง ให้ฟังรู้เรื่อง หรือจับใจความสำคัญให้ได้ เพราะหนูฟังแล้วมันก็ผ่านไป รู้ว่าเค้าพูดอะไร แต่แปลไม่ทัน พาลทำให้งงไปใหญ่ เพราะต้องสอบวันที่ 6 มีนาคมนี้แล้วค่ะ แนะนำด้วยนะคะ
Preun
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +2/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 09:30:33 PM »

ผมได้ listening 6.5 อ่ะครับ ไม่รู้สูงพอหรือเปล่า :-) อยากแนะนำให้ตั้งสติดี ๆ เพราะโจทย์เค้าจะพูดไปเรื่อย ๆ ไม่หยุดเป็นข้อ ๆ เหมือน TOEFL แต่เค้าจะบอกก่อนว่า บทสนทนาต่อไปนี้สำหรับคำถามจากข้อไหนเพราะฉะนั้น เราต้องอ่านโจทย์ในคำถามนั้นอย่างรวดเร็วเพื่อหาคีย์เวิร์ดก่อน โดยดูว่าโจทย์เค้าต้องการให้เราเติมอะไรลงไป เช่น ชื่อคน เบอร์โทรศัพท์ ชื่อเมือง ฯลฯ พอรู้แล้วก็ตั้งใจฟังสิ่งที่เค้าพูด แล้่วก็เขียนโน้ตสั้น ๆ ลงไปในชุดคำถาม เสร็จแล้วข้ามไปข้อต่อไปได้เลย แต่ถ้าฟังไม่ออกจริง ๆ ก็อย่าเสียเวลากับข้อนั้น ข้ามไปฟังข้อต่อไปได้เลย เพราะบทสนทนาเค้าจะไม่หยุด โดยเฉพาะโจทย์แบบเติมคำ ให้ระวังเรื่องตัวสะกดด้วย เพราะถ้าเขียนผิด อย่างเช่น ลืมเติม s,es ก็โดนหักไปเลยครับ
หน้า: [1]
พิมพ์