เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อเสียงมหาวิทยาลัย VS คอร์สเรียน  (อ่าน 6837 ครั้ง)
คิดไม่ตก
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 11:50:36 AM »

ตอนนี้ได้ offer ต่อ ป.โท มาจากสองมหาวิทยาลัยคะ
เป็นด้านวิศวกรรมศาสตร์สาขาเดียวกันทั้งคู่

สองที่นั้นคือ Imperial College และ Manchester Univ คะ

Imperial นั้นชื่อเสียงโด่งดังมากอย่างไม่ต้องสงสัย
แต่ว่าคอร์สดูเก่าแล้วก็ไม่ค่อยทันสมัยคะ และ ที่สำคัญคือแพงมากๆ

ส่วน Manchester นั้น rank ระดับโลกค่อนข้างดี แต่พวก League table ของ UK นั้น rank อยู่ไม่สูง และ ดูเหมือนทัศนคติของอังกฤษมองว่า Manchester อยู่กลางๆบนๆ ไม่ได้อยู่ top เหมือน Imperial

แต่คอร์สนั้นใหม่ น่าสนใจ แล้วก็ดูน่าเรียนมากกว่า Imperial เยอะมากๆเลยคะ คือดูน่าสนุกมากๆ

ตอนนี้ตัดสินใจไม่ถูกเลยว่าจะเอาอะไรดี ไม่รู้ว่าควรจะพิจรณาจากเรื่องอะไรเป็นหลักดีคะ

ช่วยให้คำปรึกษาด้วยคะ
แฟรงกี้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 11:51:17 AM »

ถ้าคิดจะกลับมาแล้วเป็นลูกจ้างเค้าก็เลือกแรงก์ครับ น่าจะเป็นประโยชน์ตอนสมัครงาน
ถ้ากลับมาทำธุรกิจ กิจการของตัวเอง ก็หาคอร์สที่ตรงใจและนำมาใช้ประโยชน์จริงได้ ดีกว่าครับ
Lurker
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2009, 11:51:42 AM »

ส่วนตัวถ้าเป็นเรา เราเลือกคอร์สเรียนค่ะ
คือถึงมหาลัยจะดังไม่เท่า แต่ถ้าในวงการเดียวกัน ถ้าไปสมัครงานเราว่าบริษัทเค้ารู้ค่ะว่ายูไหนเด่นทางไหน...

สมัย เราเรียน ป.ตรี เราเคยเลือกมหาลัยที่มีชื่อเสียง มากกว่าโปรแกรมที่อยากเรียนจริง ๆ มาจนตอนนี้ยังเสียดายเวลาไม่หาย ถ้าไปเรียนโทเราว่า เราไม่สนใจชื่อเสียงหรือแรงก์ของยูเลยค่ะ เน้นดูคอร์สที่อยากเรียนมากกว่า จากนั้นค่อยดูเมืองที่จะไป สภาพอากาศ แล้วก้อค่าครองชีพค่ะ
หน้า: [1]
พิมพ์