เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พฤติกรรมที่ทำให้เราเซ็งสุดๆ ตอนสอบ IELTS  (อ่าน 9030 ครั้ง)
คนมันเซ็ง
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 08:52:40 AM »

เราเพิ่งสอบครั้งที่ผ่านมา ครั้งนี้เป็นครั้งที่สอง
คู่ที่นั่งติดกับเรา เป็นน้องผู้หญิง
เราก็ไม่สนใจอะไร จน.............

น้องเค้าเริ่มลบจนโต๊ะสั่นตั้งแต่ ตอนเขียนชื่อเลยทีเดียว
อันนั้นไม่เท่าไหร่ เพราะคนเราเขียนผิดกันได้ใช่ไหม?
เราก็ไม่ได้สนใจอะไร

จนเกิดเหตุขึ้นที่ part reading
น้องเค้าอ่านออกเสียงตลอดเวลาของการสอบ!!!!!!!
ใครนึกภาพไม่ออก ก็ลองอ่านตัว “sssssss” หรือ “สสสสสสสส” ติดกันยาว
แบบเสียงจะลอดออกมาจากปาก เหมือนแมลงหวี่ตลอดเวลา ขึ้น ๆๆๆ ลง ๆๆๆๆ

นึกสภาพเราออกไหม? ข้อสอบก็ยากอยู่แล้ว แล้วยิ่งได้ยินเสียงแมลงหวี่ ดังตลอดการสอบอีก
เรารำคาญมาก คือ พยายามท่องไม่สนใจ ไม่สนใจ แต่ก็อดได้ยินไม่ได้
เราไม่รู้ว่ามีกฎอะไรที่จะบอกกรรมการไหม? หรือจะสะกิดบอกน้องเบา ๆ หน่อย
ก็กลัวกรรมการเค้าหาว่าเราลอกเค้า เราเลยต้องทน ทนทำไป
เราว่า เราคงไม่ผ่าน part นี้หรอกเพราะไม่สามารถควบคุมสมาธิได้
เราเสียดายมาก เพราะเราเตรียมมาเต็มที่ แต่ต้องมาตกม้าตายแน่ ๆ ใน part นี้
เฮ้อ...ไม่รู้จะพูดอะไร นอกจาก เซ็งงงงงงง

เพื่อน ๆ ใครเคยเจอพฤติกรรมอะไรในห้องสอบช่วยกันแชร์หน่อยเร็ว
เผื่อจะได้เป็นอุทาหรณ์เตือนเพื่อน ๆ คนอื่นก่อนเข้าสอบ
ว่าคุณอาจจะไปรบกวนคนอื่นโดยไม่ตั้งใจก็ได้
เสาร์หน้าเราก็สอบอีก เจอกันใหม่นาย IELTS ตัวดี.
แย่เล้ย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 08:54:07 AM »

ของผมนะ
เพื่อนร่วมโต๊ะผม แกมีอารมณ์กับการทำข้อสอบมากเลย โดยเฉพาะ part R กับ W เค้าจะออกท่าทางและมีเสียงจากการขีดเขียน ที่สำคัญตอนลบด้วยยางลบดินสอเนี่ย สั่นทั้งโต๊ะเลย ผมพยายามหันไปมองเพื่อให้เค้ารู้สึกเห็นใจเพื่อนร่วมโต๊ะบ้าง ที่ไม่มีสมาธิกับการสอบเลย

ผมสอบครั้งแรกครับ พอดีได้รับทุนจากที่ทำงานให้เรียนโทต่างประเทศ ไม่รู้จะได้เท่าไรจากเป้าหมาย 6 - 6.5 น่าจะได้ประมาณ 5 - 5.5

เพื่อนร่วมโต๊ะผมที่ใส่เชิ๊ตแขนยาวสีแดงเลือดนก เป็นไงบ้างครับ

ขอให้สมหวังกับผลการสอบนะครับ
justkitty
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 08:55:07 AM »

เจอเหมือนกันนึกด่าในใจSheทำ Part reading สงสัยทำไม่ได้พลิกกระดาษไปมาห้าร้อยตลบเสียงดังน่ารำคาญมากนึกในใจว่าราทำไม
 ซวยยังงี๊มานั่งใกล้ยายคนนี้เราทำreadingไปแค่ประมาณ24ข้อเองนะโชคดีได้ 5.5 ตอนแรกนึกว่าได้ 4 ซะแล้วซวยมากๆเลย
พระเจ้า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 12:10:54 PM »

ของผมเคยนั่งๆอยู่เจอคนข้างๆนั่งแคะจมูก
แล้วเอามาปั้นเล่น อนาถนัก
สมาธิเสียหมดเลย
คะแนน listening หดเลยค๊าบ  ร้องไห้
ratthachart
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +1/-0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 12:10:29 PM »

เจอลอกข้อสอบง่า
เราสอบ มาสองครั้งแล้ว ครั้งแรกโดนลอก listening อย่างเดียว
ครั้งสองมันจะเอาเราทั้ง listening และ reading
+ คือเวลามีคนหามาจ้องๆแล้วมันรำคาญอะ สมาธิหลุดทุกที
+ ถ้า examinerเห็น เราอาจจะโดนหางเลขไปด้วย
+ งก เพราะเราทำได้แค่สองpart นี้อะ ฝึกจนได้ 7.5-8 (แต่ speak ให้ตายก้อไม่ขึ้นลิ้นแข็ง)
+พยามปิดแล้วพบว่าเสียสมาธิ และ เสียเวลามากๆ
+ ฟ้องก้อไม่อยากฟ้องเสียเวลาทำ และโหดร้ายกะคนลอกไปหน่้อย
ก้อเข้าใจอะนะ listening ขอลอกดีกว่้ามั่ว
ปล. สอบปทุมวัน นั่งใกล้กันจัง  อายจัง
หน้า: [1]
พิมพ์