เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาจารย์ครับช่วยพิจารณาด้วยครับ U ไหนดี  (อ่าน 6083 ครั้ง)
hen
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +1/-0

« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 02:09:59 AM »

ได้รับ offer
MBA(marketing)จาก U of Aberdeen
กับ
MBA จาก U of East Anglia
ครับ
rankมันใกล้กันพอสมควร
เมืองก็สงบใกล้ๆกัน
เลยไม่รู้ว่า ในสายตาคนที่จบจาก UK จะมองreputation
ของ2มหาลัยนี้ยังไงครับ จะเลือกอันไหนดีครับ
นายไอเอล
เจ้าหน้าที่ไอเอล
BAND 8.5

น้ำใจ: +4/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 09:17:12 AM »

พี่ขออนุญาตตอบแทนนะครับ

สำหรับ 2 มหาวิทยาลัยนี้ Ranking ถือว่าไม่แตกต่างกันมากครับ
ถ้าวัดกันที่ reputation สามารถเลือกที่ใดก็ได้ แต่ U. of Aberdeen ถือว่าได้เปรียบในแง่ของความเป็น U ที่เก่าแก่มากๆ U นึงของ สหราชอาณาจักร (อันดับ 5) ส่วน UEA นั้นช่วง 10 ปีให้หลังมานี่ ก็มี Ranking ที่ดีกว่า U. of Aberdeen ครับ แต่ในสายตาของคนไทยพี่คิดว่าไม่แตกต่างกันขนาดสัมผัสได้หรอกครับ (ต้องบอกนิดนึง ว่า U ในอังกฤษ อันดับกระโดดได้ง่ายมาก หากไม่ใช่ U ระดับ Top 5  ลอง Check ย้อนหลังไปสัก 4-5 ปีได้ครับ)

ส่วนที่น่าจะเป็นจุดตัดสินใจก็คือ ลักษณะของตัวเมืองและบรรยากาศมากกว่า โดย Aberdeen อยู่ใน Scotland หากชอบธรรมชาติและอากาศที่ค่อนข้างเย็นตลอดปี แนะนำให้เลือกที่นี่ได้เลยครับ แต่หากคิดว่าชอบแนว City life ล่ะก็ UEA เป็นคำตอบที่ดีกว่าเนื่องจาก อยู่ห่างจากลอนดอนไปทางตอนเหนือ ระยะเดินทางโดยรถไฟไม่เกิน ชั่วโมงครึ่งครับ สามารถเดินทางไปเที่ยวในอังกฤษได้อย่างสะดวกทีเดียว (รวมทั้งถ้าชอบดูบอลอังกฤษด้วย)

ปล. อีกอย่างครับ ลองดู Course Outline ด้วยนะครับ เพราะ MBA แต่ละที่หลักสูตรแตกต่างกันแน่นอนครับ
หากตัดสินใจไม่ได้เรื่องสถานที่ ขอแนะนำให้ดูรายวิชาว่าอันไหนตรงกับความต้องการของเรามากกว่าครับ
แค่นี้ก็จะทำให้เราเรียนอย่างมีความสุขแล้วล่ะครับ

หวังว่าจะพอเป็นแนวทางได้บ้างนะครับ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2010, 09:40:43 AM โดย นายไอเอล » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
พิมพ์