เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีหลายคำถาม รบกวนด้วยจ้า  (อ่าน 5652 ครั้ง)
just me
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 09:44:45 AM »

มีหลายคำถามเลย รบกวนตอบด้วยนะคะ  ตั้งใจจะไปเรียนปี 2010 อยากเรียนภาษาก่อนสัก 2-3 เดือน
uni เค้า require ielts 6.5-7 ทุก band ไม่ต่ำกว่า 6
1. overall 6.5 แต่มี reading 5.5 แบบนี้ถ้าจะขอ condition offer สัก 10 wks ได้มั้ย (อยากเรียนภาษาก่อนเยอะๆ)
2. แล้วถ้าเรียนภาษาจบ ก่อนเข้า uni เราต้องสอบภาษาอะไรที่นั่นอีกมั้ยคะ  หรือเราควรจะสอบเตรียมคะแนน ielts แบบที่ผ่านไปด้วยเลยดี
3. มีปัญหาเรื่องจดหมายรับรองอะ จบมานานแล้ว และทำงานส่วนตัวมานาน  ไม่รู้จะให้ใครรับรองดี  มีคำแนะนำมั้ยคะ
Jack the Ripper
BAND 7.0

น้ำใจ: +17/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 07:01:58 PM »

ขออนุญาตตอบเป็นข้อๆ ตามประสบการณ์และความเห็นส่วนตัวนะครับ

1. กรณีนี้ต้องขอต่อรองกับทางมหาวิทยาลัยเป็น case by case นะครับ บางที่เรื่องแบบนี้ค่อนข้าง Strict มากทีเดียว(เนื่องจากมีคนอยากเรียนเยอะ) แต่กับบางที่ ก็พออนุโลมได้ ถ้าเค้าต้องการเด็กเพิ่มจริงๆครับ
ปล. โดยปกติ Pre-sessional course จะเป็นตามเกณฑ์ของแต่ละมหาวิทยาลัย ยกตัวอย่างเช่น ที่ LLM
           ถ้าได้ 6.5 overall ไม่มีพาร์ทไหนต่ำกว่า  6 เรียน 8 weeks
           ถ้าได้ 6.5 overall ไม่มีพาร์ทไหนต่ำกว่า 6.5 เรียน 5 weeks ครับ

2. ปกติถ้าเรียนเป็นลักษณะ Pre-sessional Course ก็ยังจะมีการทดสอบก่อนเข้าเรียนอีกครั้งครับ แต่จะเป็นในลักษณะเนื้อหาที่เราเรียนครับ ซึ่งนักเรียนส่วนใหญ่ก็จะผ่านไปได้ครับ แต่ถ้าให้แนะนำ ถ้าพอจะมีเวลาอยากให้สอบ IELTS ให้ผ่านไปเลยมากกว่าครับ จะได้ไม่ต้องกังวลอะไรอีก

3. เรื่องจดหมายรับรอง แนะนำว่าอยากให้ขอกับอาจารย์ที่เราสนิทที่สุด เพราะจะสามารถเขียนถึงตัวเราได้ดีที่สุดครับ
 แต่ถ้าเราไม่ได้สนิทกับอาจารย์ท่านใดเป็นพิเศษ หรือกลัวว่าท่านจะจำไม่ได้ ขอแนะนำให้นำใบเกรดตอนที่เราเรียนจบ และไปติดต่อยัง
หน่วยงานทะเบียนของมหาวิทยาลัยครับ ผมมีเพื่อนหลายคนอยู่ใน case เดียวกันนี้ สามารถขอให้ คณบดี หรือ หัวหน้าภาควิชาเขียนให้เราเป็นพิเศษได้ครับ เพียงแต่จะได้เป็น pattern ตามเกรดครับ (แนะนำว่าถ้าเลือกอาจารย์ได้ ให้เลือกอาจารย์ท่านที่จบจากมหาวิทยาลัยในอังกฤษครับ)
หน้า: [1]
พิมพ์