เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้มีโอกาสเข้า Imperial College ไหมครับ  (อ่าน 13548 ครั้ง)
แก๊ป
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 12:36:19 AM »

ตอนนี้ผมเรียนอยู่มหาลัยรัฐที่ค่อนข้างมีชื่อด้านวิศวะแห่งนึงเรียนด้าน Computer Science อยู่
เกรดประมาณ 3.6 แต่เหลืออีกเทอมนึงนะครับกว่าจะจบ ก็เลยไม่กล้ารับประกันอะไร

ส่วนผลสอบภาษาสอบไปครั้งแรกได้ IELTS 5.5 (Writing 5) เองครับ .. ไม่เก่งอังกฤษเท่าไหร่
โดยที่ Imperial เค้าต้องการ IELTS 6.5 (Writing 5) ..คะแนนก็ต่างกันมากหลายขุมอยู่ - -''

สมมุตินะครับสมมุติ

สมมุติว่าให้ตายยยยังไงผมก็ไม่มีวันได้ IELTS มากไปกว่านี้แน่ๆ

ดังนั้น..
Profile แบบนี้มีสิทธิ์จะลุ้นเข้า Imperial มั้ยครับ!! ผมจะเข้าสาขาเดิมเลยก็คือ Computer Science
(ไม่ได้เข้า Tanaka แน่ๆ ไม่ต้องห่วง)

ตอนนี้เท่าที่ดูในเว็บเรื่อง Pre-sessional course ก็คือ
ถ้าผมได้ IELTS 5.5 - 6.0 ผมต้องไปเรียน Pre-sessional Course ก่อน
และไม่รับประกันผลว่าผมจะได้เข้าเรียนแม้ว่าจะจบ Courseแล้ว

ผมเลยมีคำถามดังนี้ครับ
1) ถ้าพิจรณาจากประวัติผมแล้วเนี่ยมีลุ้นมั้ยครับที่จะเข้า Imperial College London
2) มีโอกาสมั้ยครับที่เค้าจะให้ Uncondition Offer ผม (ท่าจะยาก)
3) อย่างที่บอกว่าตอนนี้ผมยังเหลืออีกเทอมนึง ... ผมควรยื่นเกรด + ผล IELTS ไปตอนนี้เลยมั้ยครับ จะเหมาะสมมั้ย
4) ชื่อเสียงมหาวิทยาลัยตอน ป.ตรี มีผลแค่ไหนครับ...ผมได้เกรดเยอะก็จริง แต่ไม่ได้จบ จุฬา ธรรมศาสตร์ เกษตร มา..แบบนี้จะมีผลต่อการเรียนต่อมั้ยครับ
5) สมมุติว่าผมโคตรจะโชคดี .. Imperial รับผมแบบต้องเรียน Pre-sessional Course ก่อน .. ถามว่าโอกาสที่ผมจะเดี้ยงตายอยู่ที่ Pre-sessional เนี่ยมันสูงมั้ยครับ..ประมาณว่าไปแป้กอยู่ที่ Pre-sessional แล้วก็ต้องหอบเสื้อผ้ากลับบ้านอดเรียนต่อ T_T..

รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
just-comment
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 12:37:04 AM »

อันนี้ไม่ได้ต้องการจะบั่นทอนกำลังใจนะ แต่มาแจ้งข้อมูลที่เคยรู้มาเปรียบเทียบให้ฟัง
1) ปีที่ผ่านมามีเพื่อนจบพระจอม ยื่นเข้า LSE เกรดเค้าก็เกียรตินิยมอันดับหนึ่ง ภาษาเค้าก็ 6.5 แต่เค้าถูก LSE reject
2) เพื่อนจบ Computer Engineering เรียนต่อสาขาประมาณ Information Management ที่ LSE

ไม่ แน่ใจว่า จะเหมือนกันหรือเปล่า ระหว่าง LSE กับ Imperial แต่ก็อยากให้ลองดู ถามว่าภาษามีผลไหม มีผลมากกกกกกกกกกกก พี่ที่รู้จักคนนึงที่ได้ ielts 6.5 เรียนโทที่ UCL computer science บอกว่าเหนื่อยมากเหมือนกันเพราะได้คะแนนภาษาน้อย ฟัง+พูดไม่ค่อยคล่อง ยังไงภาษาคุณต้อง meet requirement แน่ๆ

พี่ที่รู้จักได้ offer imperial computer science ปีที่แล้ว เกรด 3.8 จบ วิศว จุฬา ได้ทุนจากกพ.

โชคดีนะ ไม่มีอะไรเกินพยายาม
มาแชร์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 12:38:35 AM »

ส่วนเรามาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้แล้วกันนะคะ

คนรู้จักเราจบเกษตรเกียรตินิยมอันดับหนึ่ง เกรดน้อยกว่าคุณอีก
จากคณะพวกสังคมๆภาษาๆนี่แหละซึ่งถือว่าไม่ค่อยดังนะ(พี่เค้าบอกเอง)
ไอเอลท์ทางมหาลัยบอกว่าต้องได้writing7
พี่เค้าได้ไม่ถึง ห่างพอควรเลยค่ะ
ปรากฎว่าได้ออฟเฟอร์จากLSE แบบ uncon
แต่เค้าทำกิจกรรมเยอะมากนะ ทั้งในทั้งนอกมหาลัย
ชนะบ้างแพ้บ้างตามประสา
แต่พวกนั้นไม่เกี่ยวกับคอร์สที่เค้าไปเรียนเลย
จดหมายเรคคอมเมนท์ก็ให้อาจารย์ที่คณะเขียนให้ไม่ใช่คนหรูเริ่ดมากมาย
แต่อาจารย์เขียนให้เค้าแบบปลื้มไปเลย อาจารย์เขียนประมาณว่า
เค้าเป็นหนึ่งในลูกศิษย์ที่อาจารย์เค้าภูมิใจ อะไรประมาณนั้น

statement of purpose แกก็เขียนเองใช้เวลาวันสองวันเองค่ะ
คงผิดบ้างแหละแกบอก ยิ้ม

เราก็เลยคิดว่าเค้าน่าจะดูหลายๆอย่างรวมกัน
ถ้าคุณน่าสนใจจริงมหาลัยก็ต้องเห็นตรงนั้นน่ะค่ะ

ลองดูแล้วกันค่ะ ไม่มีใครรู้จนกว่าจะส่ง
อย่างเจ๊ที่เราบอก เค้าบอกเราว่าอยากได้แค่อีเมล์จากLSEก็พอใจแล้ว:)
ถามตัวเองว่าอยากเรียนที่นี่มั้ยถ้าอยาก ก็ต้องพยายามดู
ถ้าสอบแล้วภาษายังไม่ถึงลองเอาอย่างอื่นมากลบเกลื่อน
ให้รวมๆแล้วไม่แย่เกินไป

แนะนำได้เท่าที่รู้นะคะ
ส่วนที่เหลือก็อยู่ที่คุณกับคณะกรรมการพิจารณาแล้วล่ะค่ะ
โชคดีนะคะ
หน้า: [1]
พิมพ์