เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเกี่ยวกับการสมัครมหาวิทยาลัยในอังกฤษครับ  (อ่าน 7527 ครั้ง)
natikorn
นักเรียนเตรียมสอบไอเอล
BAND 5.0

น้ำใจ: +3/-0

« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 12:59:28 PM »

ผมจบตรีวิศวะ จากสถาบันที่มีชื่อเสียงพอสมควร(ประมาณ 1 ใน 3)
เกรดประมาณ 3.25 สอบ IELTS ได้ 6.5
ไม่ทราบว่าจะเข้า U ระดับ Top 5 ได้บ้างไหมครับ?
พวก UCL, Imperial, Warwick น่ะครับ
แล้วอย่าง Nottingham, Bath หรือ Leeds นี่มีโอกาสมากน้อยแค่ไหนครับที่จะโดนปฎิเสธ
Jack the Ripper
BAND 7.0

น้ำใจ: +17/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 05:53:17 PM »

สำหรับคะแนน IELTS แนะนำว่าให้ดู Requirement ของคอร์สที่เราจะเรียนดีกว่าครับ
เพราะมหาลัยเดียวกัน ต่างสาขาวิชา Requirement ก็ต่างกันครับ แต่หากเข้า U ระดับ Top 5 ผมแนะนำว่า Band 7.0
ควรเป็นขั้นต่ำที่ต้องทำให้ได้ครับ
สำหรับเรื่องมหาลัย ขอตอบทีละข้อดังนี้ครับ

1. เกรด 3.25 สามารถเข้า U. Top 5 ได้ครับ จากประสบการณ์ UCL และ Warwick สามารถให้ offer เราได้เลยครับ
แต่ Imperial College นั้นค่อนข้างยากครับ เพราะคนที่สมัครเกรดสูงกันทั้งนั้น
ปล. ตรงนี้หากเกรดไม่ถึงและอยากเข้า IC จริงๆ แนะนำให้ apply U ที่มีโอกาสได้ uncon ไปก่อน และไปเรียนภาษาครับ
ในช่วงเรียนภาษาให้สมัครของ IC ไปเลยครับ เพราะถ้าเกรดไม่ถึง แต่ว่าอยู่ในอังกฤษ ทางมหาลัยจะเรียกไปสัมภาษณ์ฺครับ
ถ้าสัมภาษณ์ผ่านก็เข้าเรียนได้เลยครับ (อันนี้เป็นเทคนิคของเพื่อนผมเองสมัยเข้า IC นะครับ ไม่รับประกัน แต่ว่ามีโอกาสสูงครับ
แต่ต้องมีมหาลัยที่ให้ offer แบบ uncon มาแล้วนะครับ เผื่อเค้าไม่เรียกก็ยังมีที่เรียน)

2.กรณี Nottingham, Bath และ Leeds นั้น ถือว่าเป็นมหาลัยในกลุ่ม Top 10 นะครับ ดังนั้นหากสมัครช้า หรือสมัครไม่ตรงสาขาที่จบตรีมา
ก็มีโอกาสโดนปฏิเสธได้เหมือนกัน แนะนำให้ส่งไปหลายๆที่(ที่เราตั้งใจว่าถ้าได้แล้วจะไปนะครับ เพราะถ้าเราไม่ตั้งใจจะไป ก็เท่ากับเป็นการกีดกันโอกาสคนอื่นครับ)

~ ขอให้โชคดี ได้มหาลัยที่หวังนะครับ ~
natikorn
นักเรียนเตรียมสอบไอเอล
BAND 5.0

น้ำใจ: +3/-0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 12:08:35 PM »

ขอบคุณมากๆเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
พิมพ์