เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามผู้รู้ เกี่ยวกับทำงานต่อต่างประเทศ  (อ่าน 3615 ครั้ง)
earth
BAND 4.0
*

น้ำใจ: +0/-0

« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2014, 09:05:23 PM »

ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนนะคะ ว่าไม่ทราบข้อมูลด้านนี้จริงๆ ตอนนี้จบป.ตรี ด้านวิศวกรรมในประเทศไทย สามารถไปทำงานต่อต่างประเทศได้ไหมคะ
ต้องใช้คะแนน ielts เท่าไหร่ overall 6 ไหวไหมคะ
นายไอเอล
เจ้าหน้าที่ไอเอล
BAND 8.5

น้ำใจ: +4/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 03:42:21 PM »

ทำได้ครับ ถ้ามีบริษัทออกใบรับรองให้
แต่ก็นั่นล่ะ ขึ้นกับกฎหมายแรงงานในแต่ละประเทศด้วยครับ
ส่วนใหญ่ที่ทำงานกันในต่างประเทศจะเป็นลักษณะทำงานบริษัทข้ามชาติในไทยแล้วย้ายตามคำสั่งบริษัทแม่ไปประจำอยู่ต่างประเทศ หรือ ไปเรียนต่อในต่างประเทศพอจบแล้วจึงหางานในประเทศนั้นๆ ซึ่งมักจะได้สิทธิ์ให้ทำงานในระยะเวลา 1-2 ปี (แล้วแต่ประเทศ) หลังจากนั้นถ้าทำงานได้มีประสิทธิภาพ นายจ้างอาจจะพิจารณาขอใบอนุญาตทำงานต่อให้ครับ (ปกติการขอใบอนุญาตทำงาน จะมีค่าธรรมเนียมค่อนข้างสูง ถ้าลูกจ้างไม่ได้มีความสำคัญต่อหน่วยงาน มักไม่ต่อให้ครับ)

ขอตอบเป็นแนวทางดังนี้ครับ

สำหรับ IELTS จริงๆแล้วถ้าจากเมืองไทยไปส่วนใหญ่ใช้ไม่สูงมากนักครับ แต่ต้องดูว่าไปประเทศใดประกอบด้วยครับ มักจะอยู่ระหว่าง 4.5-6.0 แต่ถ้าไปเรียนต่อจะใช้ 6.0-6.5 ครับ  เจ๋ง
หน้า: [1]
พิมพ์