เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่องการฝึก speaking ครับ ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 6237 ครั้ง)
ศดายุ
นักเรียนเตรียมสอบไอเอล
BAND 4.0

น้ำใจ: +3/-0

« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 01:55:55 AM »

คือผมอยากพูดให้เก่งควรเรียนคอร์สแบบไหนดีครับ
โดยส่วนตัวผมเป็นคนที่มีทักษะการอ่านค่อนข้างดี สามารถจับใจความได้
แต่เวลาเจอฝรั่งพูดทีไร จับใจความไม่ค่อยได้เลยครับ
บางครั้งนึกประโยคก็ตอบไม่ทันครับ
แล้วเวลาตอบไปบางทีเค้าไม่เข้าใจเป็นประจำ เสียเซลฟ์หมดเลย ทำให้ไม่กล้าพูดอ่ะครับ
แบบจะนอยไปเลย
แต่ถ้าให้เขียนก็ทำได้ครับ แกรมม่าก็ยังจำได้ดี
แต่ผมก็ไม่ได้เรียนภาษามาสัก 2 ปีได้แล้ว
ควรลงเรียนอย่างไรดีครับ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
นายไอเอล
เจ้าหน้าที่ไอเอล
BAND 8.5

น้ำใจ: +4/-0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 02:06:37 AM »

แนะนำคอร์ส Speaking and Pronunciation ครับ
คอร์สนี้สอนโดยอาจารย์ชาวต่างชาติที่จบด้านการสอนพูดและการออกเสียงมาโดยตรงเลยครับ
การที่คุณ Sadayu สามารถทำทักษะด้านอื่นๆได้ดี แต่มาตกม้าตายในเรื่องของ Speaking
ไม่ใช่เรื่องแปลกเลยครับ เพราะนักเรียนไทยส่วนใหญ่มักมีปัญหานี้ด้วยกันทั้งนั้น ถ้าไม่ได้
เรียนจากโรงเรียนนานาชาติ หรืออยู่ในสภาวะที่แวดล้อมด้วยการใช้ภาษาอังกฤษนะครับ
ผมเชื่อว่าหากลงคอร์ส speaking แล้ว จะทำให้คุณ Sadayu มีความมั่นใจในการใช้ภาษา รวมทั้งการออกเสียงได้อย่างแน่นอน
และจะทำให้คะแนน part Speaking ของคุณ Sadayu สูงขึ้นอย่างมากครับ

* Note* มีนักเรียนหลายๆท่าน กังวลในลักษณะเดียวกันกับคุณ Sadayu ครับ และผมได้แนะนำให้ลงคอร์สนี้ไป ตอนนี้
ความ กลัวในการพูดหมดไป ทำให้จากเดิมภาษาเราดี แต่เอามาใช้ในการพูดได้ไม่ถึง 50% เพราะเรายังคิดเป็นไทย แล้วต้องแปลงไทยเป็นอังกฤษ รวมทั้งขาดโอกาสในการพูดกับชาวต่างชาติ ทำให้สำเนียงการออกเสียงไม่ถูกต้อง ชาวต่างชาติฟังไม่รู้เรื่อง หลายๆคนพูดได้ดีขึ้นอย่างน่าตกใจครับ เอาความสามารถของเราเองออกมาใช้ได้ไม่ต่ำกว่า 80% เลยครับ
หน้า: [1]
พิมพ์