เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบ IELTS ที่ไหน ดีกว่ากัน โนโวเทล สยามสแควร์ หรือ ปทุมวันปริ๊นเซส  (อ่าน 15742 ครั้ง)
teepanath
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 12:04:01 AM »

สอบถาม เพื่อนๆ ที่สอบ IELTS ว่าสอบที่ไหน ดีกว่ากัน โนโวเทล สยามสแควร์ หรือ ปทุมวันปริ๊นเซส

ช่วยด้วยนะครับ

คือว่าไม่เก่ง เลยอยากได้สถานที่สอบที่ดีที่สุดนะครับ
French Vanilla
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 12:05:16 AM »

ผมเคยสอบที่ Novotel ส่วนตัวคิดว่ามันสะดวกที่ใกล้ BTS นะครับ ผมคิดว่าสอบสองที่นี้ไม่มีความแตกต่างเรื่องปัจจัยที่จะทำให้คะแนนสูงขึ้น หรือต่ำลง พิจารณาแค่ปัจจัยที่สะดวกในการเดินทางน่าจะเหมาะสมกว่า

ปล. แต่ผมก็ไม่เคยสอบที่ ปทุมวันฯ นะ
Panbread
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 12:06:43 AM »

เหมือนคุณ French Vanilla

ชอบ Novotel ในเรื่องของความสะดวกและสถานที่
ส่วนเรื่องคะแนน ไม่มีผลค่ะ
Frostigea
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 12:07:47 AM »

ปทุมวันพรินเซสหนาวมากกกกกก

ขอแนะนำว่าให้เตรียมเสื้อหนาว หรือเสื้อคลุมไปด้วยค่ะเวลาสอบ
เพราะเกิดหนาวมากๆขึ้นมา จะพาลปวดท้องนิ้งหน่อง ลุกไปเข้าก็เสียเวลา นั่งทนไปก็ไม่มีสมาธิค่ะ

เรา ว่าเรื่องสถานที่สอบคงไม่ทำให้คะแนนแตกต่างกันเท่าไหร่คะ ที่สำคัญคือเพื่อนร่วมห้องน่ะสิ เราเคยสอบในห้องที่มีคนไอตลอดเวลา กับคนที่นั่งข้างๆนั่งเขย่าขาตึงๆๆๆๆ เซ็งอย่างแรง  รูดซิบปาก
Lemon Curd
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 12:08:34 AM »

เคยสอบที่ โนโวเทล สยามสแควร์ ค่ะ

โดยรวม ประทับใจทุกอย่างนะคะ สถานที่ดี เสียงลำโพงชัด เพื่อนร่วมห้องก็ดี (อันนี้ต้องแล้วแต่ดวง) ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ
ถ้าจะสอบอีกครั้งเราคงเลือกโนโวเทลเหมือนเดิมค่ะ
natikorn
นักเรียนเตรียมสอบไอเอล
BAND 5.0

น้ำใจ: +3/-0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 03:32:03 PM »

ปัจจุบัน สนามสอบ British Council ย้ายไปใช้ที่
โรงแรมแลนด์มาร์ก แล้วครับ
ลงรถไฟฟ้าสถานี นานา ได้เลย
ที่สอบใหญ่ เสียงดี โดยรวมผมชอบมากกว่า IDP ครับ
Kalorine
BAND 5.0
**

น้ำใจ: +0/-0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 04:36:28 PM »

สอบมาแล้วทั้งสองที่ มีความแตกต่างอย่างเห็นได้ชัดค่ะ

- BC --> สอบที่ รร.Landmark (BTS นานา) ทุกอย่างเป็นระบบระเบียบมาก และทางการมาก นั่งสอบในHall เพื่อนเพียบ สิ่งที่นำติดตัวเข้าไปได้คือ Passport หรือ บัตรประชาชนเท่านั้นค่ะ ขอย้ำว่าเท่านั้นจริงๆ เหรียญในกระเป๋ากางเกงยังเคยเจออัญเชิญไปฝากไว้เลย สอบพูดในช่วงบ่ายของวันเดียวกัน

- IDP --> สอบที่รร.มณเฑียร (ถ.สุรวงศ์ -- BTSศาลาแดง/MRTสีลม + เดินต่ออีกเล็กน้อย) กันเองกว่าค่ะ ยังเป็นระบบปิ้งแผ่นใสอยู่ Hall ไม่ใหญ่มาก คนสอบไม่มากนัก สิ่งที่นำเข้าไปได้ก็เหมือนด้านบนค่ะ Passport หรือ บัตรประชาชน และ น้ำเปล่าที่แกะฉลากแล้ว ส่วนสอบพูดเลือกได้หลายวันค่ะ แต่จะต้องสอบที่IDP สีลม

โดยส่วนตัวแล้วไม่คิดว่าที่ไหนจะกดคะแนนหรือให้คะแนนง่ายกว่านะ คะ เพราะเค้ามีมาตรฐานเดียวกัน คนที่เคยสอบทั้งสองที่ได้คะแนต่างกันอาจเป็นที่ความยากง่ายของตัวข้อสอบที่ ได้มากกว่าค่ะ แต่ที่ไปสอบมารู้สึกวชอบระบบเสียงที่มณเฑียรมากกว่าค่ะ เพดานต่ำ และละโพงฝังอยู่บนเพดาน เสียงค่อนข้างเท่ากันทั้งห้อง แต่ที่Landmarkเพดานค่อนข้างสูง และเป็นลำโพงแขวน เสียงมันไม่ค่อยกระจายค่ะ ใต้ลำโพงจะเบา แต่นั่งตรงลำโพงจะดัง และเสียงกระแทก

ส่วนรูปถ่าย เป็นรูปสี 2 นิ้วค่ะ แต่ค่อนข้างแปลกใจว่าทั้ง 2 ที่นี้ ใช้มาตรฐานต่างกัน รูปที่เคยสามารถใช้สมัครBCไม่สามารถใช้กับIDPได้ ซึ่งทางIDPแจ้งว่าต้องเป็นรูปถ่ายที่ห้ามยิ้ม และเห็นใบหน้าแบบที่ใช้กับรูปที่ขอวีซ่าอเมริกา เลยต้องเดินไปถ่ายใหม่ตามระเบียบค่ะ (ถ้าไปถ่ายร้านใกล้ๆตึกCP ทางร้านเค้าจะทราบขนาดและแบบรูปสำหรับสมัครIELTSค่ะ)

แต่เรื่องการ ซ้อมพูดของBC ไม่มีนะคะ (หรือคนอื่นเค้าได้กัน!?!?!)

น่าจะพอช่วย ตัดสินใจได้นะคะ

ปล. ขอขอบคุณคุณ SR มา ณ.ที่นี้ด้วยค่ะ
หน้า: [1]
พิมพ์