เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ค้นหา

การค้นหาขั้นสูง

866 กระทู้ ใน 377 หัวข้อ- โดย 1020 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ohm555
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบ ielts เมืองไทย กับ เมืองนอก ที่ไหนง่ายกว่ากัน?  (อ่าน 9045 ครั้ง)
Juliet
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 12:30:43 AM »

อยากทราบจริง ๆ เลยค่ะว่า การสอบ Ielts ที่ต่างประเทศกับเมืองไทย ที่ไหนจะให้คะแนนดีกว่ากัน

เพราะ เราบอกเพื่อนแล้วว่าสอบที่ไหนก็เหมือนกันเพราะเป็นข้อสอบชุดเดียวกันทั่วโลก เพื่อนเรามันก็บอกว่ารู้แล้วว่าชุดเดียวกัน แต่มันบอกว่าที่เมืองไทยคนตรวจน่าจะให้คะแนนดีกว่า

ก็เลยงงอยู่ว่า ตกลงแล้วมันยังไงกันแน่ ที่เมืองไทยคนตรวจให้คะแนนดีกว่าหรือคะ แล้วคนตรวจนี่เป็นคนไทยหรือเปล่า

คำถามอาจจะดูตลก แต่ว่าสงสัยจริง ๆ นะคะ
K
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 12:31:42 AM »

เหมือนกันครับ ผมว่า อาจจะต่างตรง speaking อ่ะ เพราะว่า อ คุมสอบที่ไทยอาจจะคุ้นสำเนียงไทยมากกว่าที่ ตปท ครับ (ผมว่านะ)
lunar
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 12:32:14 AM »

ที่ไหนก็เหมือนกันค่ะ แต่ที่คุณเข้าใจว่าเค้าบอกแนว ๆ ข้อสอบมาน่ะ
หากไปเรียนคอร์สไอเอลไม่ว่าที่ไทย หรือ ออส เค้าก็แค่สอนให้เราคุ้นเคยกับรูปแบบข้อสอบเฉย ๆ ไม่ใช่บอกแนวข้อสอบที่จะออกค่ะ

ถ้าคุณทำแบบฝึกหัด ลองทำข้อสอบเก่า ๆ ก็จะจับแนวทางได้ แนวการเขียน writing ได้ แต่ยืนยันว่า ไม่ได้รู้ข้อสอบหรอกนะ

ข้อสอไอเอลทั่วโลก มาตราฐานเดียวกันหมด CONFIRMED!!!
ดอส
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 12:33:13 AM »

ผม มองเหมือนคุณ K ครับ ตรงที่จะต่างกันน่าจะเป็น speaking ที่เจ้าหน้าที่น่าจะคุ้นเคยสำเนียงมากกว่า อย่างไรก็ตาม การตรวจ มีอยู่สองครั้ง คือตรวจสด กับ ส่งไปตรวจที่ศูนย์ใหญ่อยู่ดี

ข้อสอบไอเอล มาตรฐานเดียวกันหมดครับ เพราะก่อนจะมาสอบได้ เขาก็ต้องให้ทาง IELTS รับรองให้ซะก่อนว่าสามารถใช้ทำการสอบได้ หรืออีกนัยนึงก็คือ ทาง IELTS เองเป็นคนออกข้อสอบแล้วให้หน่วยงานต่างๆ เอาไปใช้ตาม license ที่ได้รับมา (ห้ามรับคนสอบเกินจำนวนที่ได้รับ license ด้วยนะ)

จะว่าไปแล้ว ถ้าจะมีที่ไหนแอบง่ายกว่า ผมว่าสอบที่ไทยน่าจะง่ายกว่าในเรื่อง speaking คือ คนที่สอบในประเทศที่ใช้ภาษาอังกฤษอยู่แล้ว อาจจะถูกผู้สอบคาดหวังในเรื่องนี้มากกว่า ว่าอยู่ประเทศเขาแท้ๆ ควรจะพูดได้ดีกว่า อะไรทำนองนี้ อย่างไรก็ตาม อันนี้เป็นเพียงความคิดเห็นทึกทักเอาเองเป็นการส่วนตัวครับ
หน้า: [1]
พิมพ์